Announcement

Collapse
No announcement yet.

"ขาลำโพง" ใช้แบบไหนกันอยู่เอามาโชว์กันหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by CokinoZero View Post
    ของผมครับ ทำเองเลย ตอนแรกจะไปซื้อขาลำโพงแต่...งบมันไม่พอ เลยใจร้อนไม่รองบละ
    ก็ทำเองเลยครับ เพิ่งทำตอนเช้าวันนี้นี่เอง ตอนแรกนึกว่าจะหมดงบ 800 บาทเพื่อจะไปซื้อขา
    แต่ไป ๆ มา ๆ เสียตังค์แค่เกือบ ๆ 200 บาท มาทำเองเลย อิอิ เอาไปทำกันได้นะไม่ว่ากัน

อุปกรณ์ที่ใช้ :
    1.ท่ออลูมิเนียม 4 เมตร = 100 บาท (แต่จริงๆ ใช้แค่ 2 เมตร ข้างละ 1 เมตร)
    2.ที่รัดสายแก๊ซ เป็นทองเหลืองอ่ะ ใช้ 4 ตัว ตัวละ 8 บาท 8x4 = 32 บาท
    3.เหล็กรูแบบสั้น ๆ เล็ก ๆ ใช้ 4 ตัว ตัวละ 5 บาท 5x4 = 20 บาท
    4.น๊อตยึด 2 ตัว = 1 บาท ซื้อมา 10 บาท ได้ 20 ตัว (เหลืออื้อเลยน๊อตอ่ะ)
    5.แผ่นไม้อัดเล็ก ๆ บังเอิญว่าที่บ้านมีอยู่แล้ว และไม่ได้ใช้ ก็เลยเอามาทำด้วย

= หมดตังค์ไป 162 บาท คุ้มค่า และภูมิใจครับทำเองเป็นครั้งแรก เลยเอามาแชร์

>>

ท่านครับ ไม่ว่ากันใช่มั้ยถ้าผมจะขอลองเอาวิธีท่านไปใช้บ้าง โอย เห็นแล้วขอบอกว่าแจ่มใช้ได้เลยครับ ชอบๆ DIY แบบประหยัดตังค์ในกระเป๋า หุหุ แจ่มครับ

ไม่ทราบว่าท่านเอาตัวลำโพงยึดกับเหล็กรูตัว L ยังไงหรอครับ
    Last edited by buddhist_thai; 1 Dec 2009, 10:22:18.

Comment

ด้าด้านหลังมีรูแขวน ก็เจาะสกรูแขนมันซะ เวทีเสียงกว้างๆดี

Comment

ข้างบนเจ๊งดีแฮะ แต่ถ้าจะให้ดีฐานน่าจะใช้วัสดุที่ความหนาแน่นมากกว่านี้
        จะได้ไม่สั่น แต่แค่นี้ก็ดีมากแล้วครับ ไว้ถ้ามีโอกาสจะลอกไปใช้ อิอิ

Comment

Originally posted by buddhist_thai View Post
          ท่านครับ ไม่ว่ากันใช่มั้ยถ้าผมจะขอลองเอาวิธีท่านไปใช้บ้าง โอย เห็นแล้วขอบอกว่าแจ่มใช้ได้เลยครับ ชอบๆ DIY แบบประหยัดตังค์ในกระเป๋า หุหุ แจ่มครับ

ไม่ทราบว่าท่านเอาตัวลำโพงยึดกับเหล็กรูตัว L ยังไงหรอครับ

ใช้น๊อต 4 แฉก ขันเข้าไปกับขาลำโพงครับ แน่นมาก แค่ 2 ตัว
          ส่วนฐานก็ไม่ล้มง่าย ๆ ครับ เอากาว 2 หน้าแปะกับพื้นอีกทีนึง
          Last edited by CokinoZero; 1 Dec 2009, 21:24:47.

Comment

ไม่ทราบว่าที่วงกลมไว้ในรูปใช้อะไรครอบปลายท่อหรอครับท่าน
            Attached Files

Comment

Originally posted by CokinoZero View Post
              ของผมครับ ทำเองเลย ตอนแรกจะไปซื้อขาลำโพงแต่...งบมันไม่พอ เลยใจร้อนไม่รองบละ
              ก็ทำเองเลยครับ เพิ่งทำตอนเช้าวันนี้นี่เอง ตอนแรกนึกว่าจะหมดงบ 800 บาทเพื่อจะไปซื้อขา
              แต่ไป ๆ มา ๆ เสียตังค์แค่เกือบ ๆ 200 บาท มาทำเองเลย อิอิ เอาไปทำกันได้นะไม่ว่ากัน

อุปกรณ์ที่ใช้ :
              1.ท่ออลูมิเนียม 4 เมตร = 100 บาท (แต่จริงๆ ใช้แค่ 2 เมตร ข้างละ 1 เมตร)
              2.ที่รัดสายแก๊ซ เป็นทองเหลืองอ่ะ ใช้ 4 ตัว ตัวละ 8 บาท 8x4 = 32 บาท
              3.เหล็กรูแบบสั้น ๆ เล็ก ๆ ใช้ 4 ตัว ตัวละ 5 บาท 5x4 = 20 บาท
              4.น๊อตยึด 2 ตัว = 1 บาท ซื้อมา 10 บาท ได้ 20 ตัว (เหลืออื้อเลยน๊อตอ่ะ)
              5.แผ่นไม้อัดเล็ก ๆ บังเอิญว่าที่บ้านมีอยู่แล้ว และไม่ได้ใช้ ก็เลยเอามาทำด้วย

= หมดตังค์ไป 162 บาท คุ้มค่า และภูมิใจครับทำเองเป็นครั้งแรก เลยเอามาแชร์
              >>

Update !!
              ผมไปซื้อสติ๊กเกอร์สีทองมาแปะ ดูไฮโซขึ้นมานิดนึง (ไฮโซ แบบ No ตังค์)
              หลาย ๆ ท่านถ้าได้ทำ ก็ลองหาวิธีตกแต่งให้มันเลิศ ๆ ไปเลยครับ จะพ่นสี หรืออะไรก็ตามใจเลยงับ
              โคตรชอบอ่าาาาา เดี่ยวเย็นนี้เราจะมีบ้าง

ขอบคุณสำหรับไอเดียดีๆครับ

Comment

http://www.overclockzone.com/Gizmo/05-05/1/

หึหึ

Comment

Originally posted by เรกะกอร์ฟ View Post
                  อันนี้ก็แหล่มเป็ดไปเลยครับท่าน ขอบคุณสำหรับไอเดียดีๆ ที่นำมาแนะให้ดูครับ

Comment

Originally posted by buddhist_thai View Post
                    ไม่ทราบว่าที่วงกลมไว้ในรูปใช้อะไรครอบปลายท่อหรอครับท่าน

ใช้ไอ้ตัวที่ยึดฝา Case อ่ะครับ พอดีสายตามองไปเห็นว่า มีตัวที่เหลือ ๆ อยู่ไม่ได้ใช้
                    ก็จับมายัด ๆ พอดีรูเลยครับ (ไม่ได้เอาครอบนะ)

และก็ไอ้ที่ดำ ๆ ใกล้ ๆ กันนั่นก็ใช้เทปพันสายไฟพันเอาครับ ให้มันดูดีขึ้นอีกนิดนึง

Comment

Originally posted by เรกะกอร์ฟ View Post
                      เทคนิคนี้จะ รองรับกับลำโพงของ h-500 ไหมครับ กลัวหัก

Comment

Originally posted by sawimat View Post
                        เทคนิคนี้จะ รองรับกับลำโพงของ h-500 ไหมครับ กลัวหัก
                        คิดเหมือนผมเลยกำลังจะทำกับ H-500 เหมือนกัน คงจะเอาท่อเบอร์หนาๆ หน่อยละ

Comment

ผมเพิ่งทำขาลำโพงตอนหยุดปีใหม่ ขอเอามาโชว์ครับ ^_^"

ยังทำไม่เสร็จดี รอซื้อหนังพรมมาหุ้มท่อ PVC อีกครับ

Comment

แหล่มมากเลย ไอเดียดีๆ

Comment

Originally posted by 125R View Post
                              ผมเพิ่งทำขาลำโพงตอนหยุดปีใหม่ ขอเอามาโชว์ครับ ^_^"

ยังทำไม่เสร็จดี รอซื้อหนังพรมมาหุ้มท่อ PVC อีกครับ
                              แจ่มครับ แต่ว่าแบบนี้ต้องกรอกทรายเข้าไปด้วยรึปล่าวครับ

Comment

แจ่มครับ แต่ว่าแบบนี้ต้องกรอกทรายเข้าไปด้วยรึปล่าวครับ
                                ผมไม่ได้กรอกทรายเลยครับ แต่ก็เอาอยู่สบายครับ ตู้ลำโพง 10 นิ้ว ข้างหนึ่งหนักไม่ต่ำกว่า 15 กิโล
                                ท่อขนาด 2 นิ้วครึ่ง ฐานกว้าง 20x30 cm เหลาไม้หน้าสามอัดเข้าไป screw ยึดหลายๆ ตัว แน่น
                                ปึกเลยครับ นอกจากระวังเด็กน้อยไปปีนลำโพงเล่นอันนี้มีสิทธิ์ล้มทับได้ครับ

Comment

Working...
                                X