Announcement

Collapse
No announcement yet.

เด๋วนี้ แค่ซาวน์การ์ดออนบอร์ดก็โอเคแล้ว จริงหรือ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าอยากได้ฟังเสียงดนตรีเเบบใสๆปิ้งๆรื่นหู พาอารมณ์คล้อยไหวไปตามเพลง ก็ควรซื้อ soundcard ครับ

Comment

กะโหลกกะลาอย่างผม คิดว่าแค่ออนบอร์ดกะสากเก่าๆคู่นึงก็พอแล้ว

พอวันนึงได้ลอง SB0100 แทบจะเขวี้ยงออนบอร์ดทิ้ง (ติดอยู่ที่มันยังมี cpu กะ ram)

Comment

Originally posted by Macro View Post
        กะโหลกกะลาอย่างผม คิดว่าแค่ออนบอร์ดกะสากเก่าๆคู่นึงก็พอแล้ว

พอวันนึงได้ลอง SB0100 แทบจะเขวี้ยงออนบอร์ดทิ้ง (ติดอยู่ที่มันยังมี cpu กะ ram)
        เผาทิ้งเฉพาะส่วนที่ไม่เอา

Comment

ถ้าจริงก็ไม่มีไครผลิตซาวการ์ดออกมาขายแล้วครับสมัยนี้

Comment

เคยเห็น กิ้กกะบ้วย เคยทำซาวน์ออนบอร์ด แบบใช้หลอดในภาคปรีแอมป์(tube) แต่ไม่รู้เสียงเป็นไงบ้าง ไครเคยใช้มาเล้าสู่กันฟัง

Comment

สูงสุดคืนสู่สามัญ เล่นไปนานๆก็จะเข้าใจเอง

Comment

ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้น แต่หลังจาก ซื้อ2ZS เท่านั้นแหละ มันดึงคุณภาพของลำโพง2.1ของผม
                ได้อย่างไม่เคยเจอมาก่อน กุน่าซื้อนานละ ถ้าเป็น x-fi จาขนาดไหน แม่เจ้า

Comment

ต้องลองครับ อุอุ

Comment

แค่ออนบอร์ดก็โอเคแล้วครับ เพราะถ้าได้ลองซาวการ์ด ท่านจะรู้ว่าตูไม่น่าฟังเลย แล้วก็เสียเงินซื้อลำโพงใหม่ การ์ดเสียงใหม่อีก 555

Comment

Originally posted by joyrisus View Post
                      ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้น แต่หลังจาก ซื้อ2ZS เท่านั้นแหละ มันดึงคุณภาพของลำโพง2.1ของผม
                      ได้อย่างไม่เคยเจอมาก่อน กุน่าซื้อนานละ ถ้าเป็น x-fi จาขนาดไหน แม่เจ้า
                      คนละแนวไปเลยครับถ้าเน้นฟังเพลงผมชอบ 2ZS มากกว่าครับ

Comment

หาเรื่องเสียตังค์แล้ว

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
                          เคยเห็น กิ้กกะบ้วย เคยทำซาวน์ออนบอร์ด แบบใช้หลอดในภาคปรีแอมป์(tube) แต่ไม่รู้เสียงเป็นไงบ้าง ไครเคยใช้มาเล้าสู่กันฟัง
                          นั้นมัน AOpen ไม่ใช่หรือครับ

รู้สึกว่าบอร์ดซิพอินเทล 845 มั้ง ใส่ CPU HT ไม่ได้ ใส่ได้แต่บัส 533

เสียงก็นะ ลืมไปแล้ว
                          sigpic
                          -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                          -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                          งดแรงชั่วคราว

Comment

เมื่อสี่ปีที่แล้ว ซาวน์ออนบอร์ดของผมรองรับสูงสุดได้แค่ 48kHz 16bit มี Dynamic 90 dB
                            ปัจจุบัน ซาวน์ออนบอร์ดสมัยนี้ ทำได้มากกว่านั้นเยอะแล้วครับ
                            สามารถสนับสนุนได้ถึง 192kHz 24bit มี Dynamic 96 dB
                            หากใช้งานแค่ฟังเพลงอย่างเดียว (Analog output) ก็ถือว่าดีพอตัวอยู่แล้วครับ เก็บเงินไปอัพเกรดลำโพงหรืออย่างอื่นอาจจะดีกว่า
                            ..
                            แต่หากจะเอาซาวน์ออนบอร์ดมาดูหนังหรือเล่นเกมส์จะเริ่มไม่พอแล้วนะ
                            เหมือนขาดเทคโนโลยีอะไรไป
                            DTS หรือ EAX อะไรนี่แหละ..

Comment

ผมเคยมีความคิดว่าชาวด์ออนบอร์ดเดี๋ยวนี้เจ๋งมีตั้ง 8.1CH แต่พอได้ลองการ์ดเสียงถึงรู้ว่าเสียงออนบอร์ดมันแย่จริงๆอย่างที่เขาว่ากัน ไม่ว่าจะฟังเพลงดูหนังเล่นเกมส์

Comment

ที่้บานก็มี ออดิจี้ 7.1 น่ะครับ แต่ไม่ใช้ 5555555
                                อย่าคิดว่าผมสวนกระแสนะ
                                ผมไม่มีปัญญาซื้อลำโพงต่างหาก เซ็งเป็ด

Comment

Working...
                                X