Announcement

Collapse
No announcement yet.

asus xonar เป็นการ์ดที่เรื่องมากขนาดนี้ ทำไมจึงใช้กันนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• asus xonar เป็นการ์ดที่เรื่องมากขนาดนี้ ทำไมจึงใช้กันนะ

ซื้อเจ้า D2 มาลองได้ 2 วันล่ะ รู้สึกว่าใช้งานลำบากจัง ไม่ค่อยเหมาะกับคนไม่ชอบมากเรื่อง
    ว่าจะใช้ Driver เดิมๆ Asus center ก็ดันเจอปัญหาเล็กๆน้อยๆ ตัวหนังสือเพี้ยนอีก
    ต้องมานั่งแก้กัน และ เสียงออกมาไม่ได้เรื่องเลย (อ้างอิง หู ตัวเอง)
    ถ้าอยากเสียงดีก็ ต้อง Mod Driver Oxygen จึงจะดี โอ้ยย ปวดหัวว
    ตอนใช้ x-fi music ไม่เห็นจะเรื่องมากขนาดนี้เลย
    ถามจริงๆ แบบไม่ได้หาเรื่องนะ เพราะเห็นว่า สมาชิกเรา ก็ใช้การ์ดตัวนี้กันเยอะ

การ์ด D2 ตัวนี้ มันมีดีอะไร คุ้มไหมที่ต้องมานั่ง mod driver กัน

คือกำลังคิดว่า เราคงเล่นมันไม่แตกฉาน หรือเปล่าน่ะครับ

ก็แค่ เข้าwindo updateแล้วให้มันinstallให้ก็ได้ oxygenแล้วนี่ครับ -*- ก็ไม่เห็นยุ่งยากเลย

Comment

ก็ค่อยๆปรับ ค่อยๆลองไปแหละครับ เดี๋ยวมันก็ชินไปเอง

เรื่องเสียงคุณฟังแล้วเสียงเพลงที่ได้มันต่างกับ xtream music ไม๊อ่ะ

ถ้าไม่ต่างก็ขายซื้อตัวเดิมก็ได้หนิ จะได้ความสะดวกสบายมาแทน ขายไม่ยากหรอกคนรอสอยเยอะอยู่

Comment

น่าๆจิตตังครับ D2 ใช้อยู่ ก่อนหน้านี้ใช้ 2zs, x-fi music และมา Xonar d2 ก็ประทับใจมันที่สุดล่ะ เน้นฟังเพลง ดูหนัง แต่ก็ต้อง Mod drivers ให้อย่างที่ จขกท ว่านั่นแหละ

Originally posted by romeoh View Post
        ก็ค่อยๆปรับ ค่อยๆลองไปแหละครับ เดี๋ยวมันก็ชินไปเอง

เรื่องเสียงคุณฟังแล้วเสียงเพลงที่ได้มันต่างกับ xtream music ไม๊อ่ะ

ถ้าไม่ต่างก็ขายซื้อตัวเดิมก็ได้หนิ จะได้ความสะดวกสบายมาแทน ขายไม่ยากหรอกคนรอสอยเยอะอยู่
        ตามที่ท่าน romeoh ครับ ถ้าใช้แล้วรู้สึกไม่ถูกใจ ก็น่าจะขายแล้วกลับมาใช้ตัวเดิมครับ

Comment

Originally posted by maoking View Post
          ซื้อเจ้า D2 มาลองได้ 2 วันล่ะ รู้สึกว่าใช้งานลำบากจัง ไม่ค่อยเหมาะกับคนไม่ชอบมากเรื่อง
          ว่าจะใช้ Driver เดิมๆ Asus center ก็ดันเจอปัญหาเล็กๆน้อยๆ ตัวหนังสือเพี้ยนอีก
          ต้องมานั่งแก้กัน และ เสียงออกมาไม่ได้เรื่องเลย (อ้างอิง หู ตัวเอง)
          ถ้าอยากเสียงดีก็ ต้อง Mod Driver Oxygen จึงจะดี โอ้ยย ปวดหัวว
          ตอนใช้ x-fi music ไม่เห็นจะเรื่องมากขนาดนี้เลย
          ถามจริงๆ แบบไม่ได้หาเรื่องนะ เพราะเห็นว่า สมาชิกเรา ก็ใช้การ์ดตัวนี้กันเยอะ

การ์ด D2 ตัวนี้ มันมีดีอะไร คุ้มไหมที่ต้องมานั่ง mod driver กัน

คือกำลังคิดว่า เราคงเล่นมันไม่แตกฉาน หรือเปล่าน่ะครับ

ตอนแรกผมก็คิดเหมือนกันว่าเสียงไม่ได้เรื่อง แต่พอ Mod เสียงดีขึ้นเยอะ ในความคิดผม การ์ดตัวนี้
          ให้เสียง ที่กลางชัดเบสไม่หนักมาก ผมว่าก็เหมาะสำหรับคนชอบฟังเพลงนะ ถ้าเรา mod driver
          ใช้หลาย ๆ ตัวมันก็สนุกไปอีกอย่าง มันเห็นความเปลี่ยนแปลงนิดๆ ด้านเสียง อาจจะมีปัญหาสำหรับคน
          ใช้ช่วงแรกๆ แต่ลองดูครับ ลองค้นหากระทู้เก่าๆ ดู แล้วลองทำดู แล้วคุณจะรู้สึกว่า การ์ดตัวนี้ ถ้ามีการลงไดเวอร์ ให้ถูกต้องและเหมาะสม ผมว่ามันจะให้เสียงในลักษณะที่คุณต้องการก็ได้

Comment

เอามาแลกผมไหมครับ จขกท.

มี X-fi Music+กล่อง+ไดร์เวอร์ ครบเลยครับ

อยากลอง Asus ดูครับ

Comment

ทดลองเรียนรุ้อีกสักนิด ค่อยปรับค่อยจูนกันไป ตอนแรกผมก็มีอาการแบบนี้ พอเปิดมีเสียงดัง รับเยงไปได้ พอลองเบิร์นไปสักพัก โอว้าว คุ่มค้ากับตังค์ที่จ่ายไป

Comment

นั้นซินะ เพื่อสิ่งที่ดีที่สุด ผมควรมองข้ามเรื่องจุกจิกของมันซินะ

Comment

ผมก็ยังใช้ Driver ของ Asus แต่อัพเดทตัวล่าสุดจากเว็บ เวลาฟังเพลง สำหรับผม ต่อ Analog ไว้ ปิดทุกอย่างแค่นั้น ปิด EQ ปิด GX ส่วน Flexbass ก็ปิดอีกแหละ ผมไปใช้ LFE จาก Subwoofer Vol ใน Driver อยู่ที่ 60 Vol ใน Application 50 ควบคุมเสียงจาก AVR ผลที่ได้ ประทับใจครับ เสียงกลางเด่นเป็นสง่า เนื้อเสียงมีมวลดีครับ ใช้ LFE จาก Sub ค่อนข้างนุ่มกว่าไปปรับที่ Driver สรุปคือ ไม่ขายอยู่กันไปอีกนาน อิอิ

สำหรับคุณ maoking ต้องสอบถามก่อนว่า ... เสียงไม่ได้เรื่อง หรือ ... เสียงไม่ถูกใจครับ ? สมมติ เช่น ปกติคุณชอบ เบสมากมาย แต่เสียงที่ได้เบสกลับน้อย อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ และ อีกคำถามชุดลำโพงที่คุณใช้คือชุดอะไรครับ และปรับอะไรไว้แบบไหนครับ เผื่อสามารถแนะนำได้ครับ
                  Last edited by Aeromancer; 5 Aug 2008, 13:56:22.

Comment

ผมยังว่าเสียงมัน แน่น เกินไปงัยไม่รุ Xonar U1

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                      ผมก็ยังใช้ Driver ของ Asus แต่อัพเดทตัวล่าสุดจากเว็บ เวลาฟังเพลง สำหรับผม ต่อ Analog ไว้ ปิดทุกอย่างแค่นั้น ปิด EQ ปิด GX ส่วน Flexbass ก็ปิดอีกแหละ ผมไปใช้ LFE จาก Subwoofer Vol ใน Driver อยู่ที่ 60 Vol ใน Application 50 ควบคุมเสียงจาก AVR ผลที่ได้ ประทับใจครับ เสียงกลางเด่นเป็นสง่า เนื้อเสียงมีมวลดีครับ ใช้ LFE จาก Sub ค่อนข้างนุ่มกว่าไปปรับที่ Driver สรุปคือ ไม่ขายอยู่กันไปอีกนาน อิอิ

สำหรับคุณ maoking ต้องสอบถามก่อนว่า ... เสียงไม่ได้เรื่อง หรือ ... เสียงไม่ถูกใจครับ ? สมมติ เช่น ปกติคุณชอบ เบสมากมาย แต่เสียงที่ได้เบสกลับน้อย อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ และ อีกคำถามชุดลำโพงที่คุณใช้คือชุดอะไรครับ และปรับอะไรไว้แบบไหนครับ เผื่อสามารถแนะนำได้ครับ
                      ขอบคุณครับ อุตสาหพยายามแก้ปัญหาให้ผม
                      ผมมี คอม 2 เครื่อง ครับ
                      เครื่องแรก X-fi music + Boston BA635
                      เครื่องสอง 2ZS + Leona G9

ผมลองสลับเปลี่ยนทั้ง 2 เครื่องครับ พบว่า เสียงที่ได้ ดังขึ้นมากก แต่ มันออก แบนๆ
                      อธิบายไม่ถูกครับ

แต่พูดก็พูดเถอะครับ ผมเคยสั่ง Burr Brown จากคุณ Timespiner มาลองเล่นดูด้วย
                      กลับพบว่า เสียงของมัน ใกล้เคียงกับ X-Fi music โดยไม่ต้องปรับแต่ง (ใหเครดิตกันไป)

แต่พอ เอาเจ้า Xonar D2 มาเสียบ กับพบว่า เสียงมันไม่ใช่ที่ต้องการ
                      หรืออาจเป็นดังที่คุณ Aeromancer พูดก็ได้ครับ การ์ดตัวนี้อาจไม่ใช่ แนวหู ก็เป็นได้

เรื่องขายนั้น อาจยังไม่หรอกครับ (ใครจ้องอยู่ อดนะ) ไหนๆ ก็ไหนๆแล้ว ขอลองกับมันอีกระยะ

Comment

การ์ดตัวนี้ตูดสวยครับ ^^

Comment

เพราะมันสวยงาม และคุ้มราคาคับ

Comment

เป็นของยี่ห้อ Asus ที่ผมรุ้สึกคุ้มตังที่สุดที่เคยสอยมา

Comment

แผ่น Driverที่มันแถมมา
                              ทำไมมันไม่มีให้เลือก 2.1 ครับ
                              มีแต่ 2.0 5.1 7.1

ผมใช้ ลำโพง 2.1 ก็เลือกช่อง 2.0 ใช่ไหมครับ

Comment

Working...
                              X