Announcement

Collapse
No announcement yet.

Asus Xonar Dx ปรับ EQ แบบใหนให้เสียงเพราะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by lnwhunsa View Post
    พอดีเพิ่งได้มาใหม่ยังใช้ไม่ค่อยเป็น แค่อยากจะถามเฉยๆ
    คนไม่รู้คือ คนโง่ใช่มั้ยครับ
    ที่หลังผมจะได้จำไว้

ผิดเองที่ผมไปถาม ขอโทษด้วยแล้วกันครับ
    ต้องทำใจครับ เซียนในบอร์ดของ Sound เขาตอบกันแบบนี้แหละครับ

ทำใจเถอะ ทำใจ

Flat น่ะปรับได้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้ง แต่ลำโพงท่านต้องถึงด้วยครับ เสียงถึงจะดีอย่างที่เขาล่ำลือกัน
    บิทเรทก็ต้องถึงด้วย
    ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็อยู่ที่หัวคนฟังแล้วความชอบด้วย
    คนนี้ชอบแบบนี้ คนนั้นชอบแบบนั้น

คนในบอร์ดนี้เขาเน้นรายละเอียดของเสียงต้องชัดทุกตัว ถ้าปรับมากเดี๋ยวเสียงเพี้ยน เพราะฉนั้น ปรับแบบ Flat ไว้ก่อนครับ ถ้าลำโพงถึง ก็ไม่มีปัญหา ไม่ต้องปรับอะไรมาก แต่ถ้าลำโพงถูกออกเสียงไม่ครบก็อีกเรื่องนึงครับ
    Last edited by Drunk; 8 Jul 2008, 07:29:28.

Comment

พูดทั่วๆ ไปนะไม่เฉพาะเจาะจง

แอมป์หลายๆ ตัวถึงกับมี ปุ่ม Bypass Tone กันเลย ด้วยเหตุผลว่า ลดความผิดเพี้ยนที่เกิดจากการปรับ Tone แล้วที่เพี้ยนมันเพียนยังไง ....

เช่น เวทีบิดเบี้ยว ไม่ตรงตำแหน่ง , เบส Fat ไม่ชัดเจน , หรือเสียงใดเสียงหนึ่งจมลงไป (โดยเฉพาะเสียงร้อง) ฯลฯ ดังนั้น หลายๆ คนจึงหันมาปรับ Flat หรือ Bypass Tone ไปเลยเพื่อต้องการฟังเสียงจากความตั้งใจของบรรดาผู้ทำเพลง และ ฟังเสียงที่เป็นธรรมชาติของเครื่องดนตรี แต่ละตัวให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ ครับ

อีกครั้ง Hi Fi = High Fidelity (ความสมจริงสูงเหมือนหนึ่ง มีวงดนตรี หรือนักร้องมาร้องบนตักคุณ)

แต่... ถ้าคุณจะปรับก็ไม่ผิดอะไร บางคนเล่นเครื่องเสียงอาจไม่ได้ไขว่คว้าความสมจริงก็ได้ อาจกระหายเบส หรือ รักเสียงร้องเป็นชีวิตจิตใจ จะปรับก็ไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ อาจจะผิดไปจากนิยาม ความสมจริงของเหล่าบรรดา Audiophile แต่ ไม่ผิดต่อ หู และ รสนิยมของคุณ ก็ ok แล้วครับ

เวลาฟังเพลงผมปรับอย่างนี้ครับ ก็ไม่เห็นมีใครมาว่าผมซักที อิอิ
      Attached Files
      Last edited by Aeromancer; 8 Jul 2008, 16:10:05.

Comment

ปรับไปเลยครับ ลองๆๆดู เพราะคนเราชอบไม่เหมือนกันครับ

เพราะ ไม่เพราะ หูเราเป็นตัวตัดสินครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
          ทีแรกผมก็งงกับ driver ตัวนี้อยู่ เพราะมันไม่มีให้ปรับ Bass Treble เลย
          พอปรับแบบ Flat ผมรู้สึกว่าเสียงมันเหมือนเท่ากันหมด
          พอดีผมชอบแบบเน้นเสียงร้องนะครับ ไม่ค่อยเน้นเบส
          สงสัยผมคงติดตัวเก่า Audigy 1 เพราะ Driver มันมีใ้ปรับ Bass Treble
          เพราะตัวเก่าผมจะปรับ แค่ 2 อย่างนี้ นอกนั้นก็ใช้ Flat
          ตอนนี้เข้าที่แล้วครับ เสียงจัดว่าดีเลยทีเดียว อะครับ

แล้วตัวนี้มี Driver MOD บ้างมั้ยครับ

ผมเองก็ไม่ได็โกรธอะไรท่านเรือรบหรอกครับ ตอนนั้นมันแค่เลือดขึ้นหน้าเฉยๆ
          ขอขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ
          Last edited by lnwhunsa; 8 Jul 2008, 21:08:58.

Comment

Originally posted by lnwhunsa View Post

แล้วตัวนี้มี Driver MOD บ้างมั้ยครับ
            ลองดูครับ ตามนี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=185417

Comment

Originally posted by sunchiro7 View Post
              ลองดูครับ ตามนี้

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=185417
              อันนี้ของ D2 ครับไม่ใช่ DX

Comment

นึกว่า D2 sorry

Comment

Working...
                X