Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่คับตั้งค่า x-fi ในโปรแกรมสีฟ้าอะแต่ที่สงสัยสุดคือ bass manager กะ sub-woodfer

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อืม รุปเจ้าของกระทู้ที่ใช้กับ XP แต่ทำไมไม่มีโลโก้ Dolby,Dts อะไรพวกนี้เลยแปลกๆแหะ ผมติ้กตั้งไว้ที่ 80Hz อ่ะ ถ้าไปเปิดนอกบ้านจะติ๊กอันล่างด้วย(SubwooferGain+15dB)เบสมันตึบๆดี อิอิ

Comment

ไม่รู้อ่าคับ
      พึ่งซื้อมาจากงานคอมมาร์ต 2990บาท
      แล้วมันก็แจ๋มนะเพียงแต่อยากรูว่ามันทำไรอย่างไงมั้งเท่านั้นแหละคับ

Comment

อันดับแรกนะคับ
        Bass redirection คือ การให้เสียงเบสที่มีความถี่ตำกว่าที่ตั้งไว้(Frequency Cutoff)(crossover frequency)ให้ไปออกที่ Sub woofer โดยจะต้องต่อ Sub woofer ผ่านทางช่องสัญญาน Sub Out ที่การ์ดเท่านั้นนะคับ

หมายความว่า ถ้าเปิด Bass redirection ไว้ แล้วตั้ง Cut off ไว้ที่ 80 Hz

เสียงที่ความถี่ที่ตำกว่า 80 Hz ก้อจะไม่ออกทางช่องสัญญานลำโพงหน้า กลาง หลัง แต่จะไปออกที่ช่อง Sub woofer แทน อันนี้มันมีไว้สำหรับถ้าลำโพงเราไม่ใหญ่หรือไม่สามารถให้ความถี่ต่ำได้ทั้งหมด ก้อให้เบสต่ำๆมันไปออกที่ Sub woofer แทน ลำโพงจะได้ไม่ทำงานหนักไงคับ

โดยปกติ ช่อง Sub out บนการ์ดจะมีสัญญาณออกก้อต่อเมื่อ ดูหนัง หรือฟังเพลง ที่อัดมาเป็น 5.1 เท่านั้นนะคับ

แต่ถ้าเราเปิด Bass redirection มันก้อจะมีเสียงออกมาจากช่อง Sub out ไม่ว่าจะฟังเพลงอะไร หรือดูหนังแบบไหน ได้หมดนะคับ

แนะนำครับ

ถ้าเราต่อ Sub ไว้ที่ช่อง Sub out แล้ว
        1. เน้นดูหนังเสียงแบบโรงหนัง ต่ำๆกระจายๆ เลือกที่ 80-100 Hz ครับ
        ของผม Sub 10" ว้อยคู่ ตู้เบสรีเฟล็ก ตั้งไว้ 120 Hz เพราะลำโพงหน้าผมเล็กน่ะคับ
        2. เน้นฟังเพลงหนักๆปรับเกิน 100 ไปเลยครับ แล้วลองฟังดู

บลาๆๆๆๆๆๆๆ เชื่อป่าวอ่ะ ท่านๆๆๆ
        Last edited by renball; 17 Jun 2008, 19:25:46.

Comment

Originally posted by renball View Post
          อันดับแรกนะคับ
          Bass redirection คือ การให้เสียงเบสที่มีความถี่ตำกว่าที่ตั้งไว้(Frequency Cutoff)(crossover frequency)ให้ไปออกที่ Sub woofer โดยจะต้องต่อ Sub woofer ผ่านทางช่องสัญญาน Sub Out ที่การ์ดเท่านั้นนะคับ

หมายความว่า ถ้าเปิด Bass redirection ไว้ แล้วตั้ง Cut off ไว้ที่ 80 Hz

เสียงที่ความถี่ที่ตำกว่า 80 Hz ก้อจะไม่ออกทางช่องสัญญานลำโพงหน้า กลาง หลัง แต่จะไปออกที่ช่อง Sub woofer แทน อันนี้มันมีไว้สำหรับถ้าลำโพงเราไม่ใหญ่หรือไม่สามารถให้ความถี่ต่ำได้ทั้งหมด ก้อให้เบสต่ำๆมันไปออกที่ Sub woofer แทน ลำโพงจะได้ไม่ทำงานหนักไงคับ

โดยปกติ ช่อง Sub out บนการ์ดจะมีสัญญาณออกก้อต่อเมื่อ ดูหนัง หรือฟังเพลง ที่อัดมาเป็น 5.1 เท่านั้นนะคับ

แต่ถ้าเราเปิด Bass redirection มันก้อจะมีเสียงออกมาจากช่อง Sub out ไม่ว่าจะฟังเพลงอะไร หรือดูหนังแบบไหน ได้หมดนะคับ

แนะนำครับ

ถ้าเราต่อ Sub ไว้ที่ช่อง Sub out แล้ว
          1. เน้นดูหนังเสียงแบบโรงหนัง ต่ำๆกระจายๆ เลือกที่ 80-100 Hz ครับ
          ของผม Sub 10" ว้อยคู่ ตู้เบสรีเฟล็ก ตั้งไว้ 120 Hz เพราะลำโพงหน้าผมเล็กน่ะคับ
          2. เน้นฟังเพลงหนักๆปรับเกิน 100 ไปเลยครับ แล้วลองฟังดู

บลาๆๆๆๆๆๆๆ เชื่อป่าวอ่ะ ท่านๆๆๆ
          แล้วอย่าผมอ่าคับใช้x1300ควรปรับที่เท่าไรดี

Comment

ตามรูป ถ้าต่อสัญญาณ ตรง 5.1 Channel input ครบทุก Channel ละก้อนะคับ ปรับเป็น 200 Hz เลยครับ

ถ้าเบสยังรู้สึกเบาหรือไม่กระแทก(ถ้าชอบแบบกระแทก) เลือกใช้ Sub woofer gain +15 dB ด้วยเลยครับ แล้วก้อเบา ระดับเสียงเบสที่ตัวลำโพงลง แค่นั้นเองคับ

ปล ถ้าต่อสัญญาณ Input แค่ช่อง Front R,L แค่ 2 แชนแนลทั่วๆไปไม่ต้องไปเปิดใช้นะครับ Bass redirection เนี่ย
            Last edited by renball; 17 Jun 2008, 22:40:46.

Comment

คับแต่ผมต่อ5.1
              รู้อย่างนึงคือว่าเบสกระหึ่มได้ใจผมมากๆ
              แต่ไม่ได้ปรับSub woofer gain +15 dB
              มันกระแทกเกิน

Comment

ทำไมที่ผมลองปรับดูแล้ว .. เบสมันไม่ยักกะดังขึ้นมาเลยอ่ะคับ ..
                มีแต่เบสหายไป ..

ผมใช้ xtream music + z-5500 นะคับ ..

เลือก Bass redirection ปรับเปน 80Hz แล้วก้อเลือก +15db ด้วยอ่ะคับ ..

คือถ้าปรับเปน 200Hz ล่ะก้อ .. เสียงเบสจางไปเลยอ่ะคับ ..

Comment

ติ๊กที่ enable bass หรือป่าว
                  แล้วก็ไปปรับอันข้างๆยัง

Comment

ผมก้อติ๊ก Enable Bass Redirection แล้วคับ .. (ถ้าไม่ติ๊กมันก้อปรับ Crossover Frequency 80Hz + Subwoofer Gain (+15dB) ไม่ได้อ่ะคับ)

แล้ว Subwoofer Level ผมก้อปรับเปน 100%

ปล. ที่ว่าปรับอันข้าง ๆ นี่อันไหนคับ ..

รูปคับ ..
                    Last edited by Nookiezz; 18 Jun 2008, 11:31:18.

Comment

ของผมมีเยอะกว่านี้นะ
                      vista เหมือนกัน
                      ต้องไปโหลด driver ของจีนมาอ่ะคับ
                      ไม่มีรูปให้ดูอ่ะคับ เพราะว่าขายตัวนี้ไปแล้วอ่ะ

Comment

ตอนนี้ในส่วน Advance ผมรับทุกอย่างลงเหลือ 50% อ่ะคับ ..
                        แต่ Subwoofer ปรับเต็ม 100% ..

แล้วก้อในส่วนของลำโพง ก้อปรับทุกอย่างลงเหลือ 50% แค่ปรับ Sub 100% ..
                        ลองเปิดดัง ๆ ดู .. เบสออกแน่นแล้วคับ .. แสดงว่าที่ตอนแรกผมบอกว่าได้ยินเบสจาง ๆ ..
                        อาจเปนเพราะผมเปิดเสียงเบาก้อได้คับ .. เพราะปกติเปิดเสียงในคอมเต็ม 100 แต่ ..
                        ในส่วนของลำโพงปรับแค่ 3 ช่องเท่านั้นเอง ..

พอเพิ่มเสียงที่ลำโพงขึ้น .. เหนดอกเบสที่ตัวซับเด้งแล้วคับ ..
                        จากที่ตอนแรกมันอยู่นิ่ง ๆ ไม่ขยับเลย ..

Comment

ของXP ลองดูใน THX setup Control ดิ
                          ปล.ผมไม่ปรับอ่ะ

Comment

ผมหมายถึงอันนี้คับ

Comment

Originally posted by PuyZaBra View Post
                              ผมหมายถึงอันนี้คับ
                              ผมก็ปรับเหมือนๆในรูปของท่านแหละ มันจะทำให้เวลาฟังเพลง เสียงมันจะออกที่Sattleliteครบทุกตัวและมีน้ำมีนวลขึ้น

Comment

Originally posted by Nookiezz View Post
                                ตอนนี้ในส่วน Advance ผมรับทุกอย่างลงเหลือ 50% อ่ะคับ ..
                                แต่ Subwoofer ปรับเต็ม 100% ..

แล้วก้อในส่วนของลำโพง ก้อปรับทุกอย่างลงเหลือ 50% แค่ปรับ Sub 100% ..
                                ลองเปิดดัง ๆ ดู .. เบสออกแน่นแล้วคับ .. แสดงว่าที่ตอนแรกผมบอกว่าได้ยินเบสจาง ๆ ..
                                อาจเปนเพราะผมเปิดเสียงเบาก้อได้คับ .. เพราะปกติเปิดเสียงในคอมเต็ม 100 แต่ ..
                                ในส่วนของลำโพงปรับแค่ 3 ช่องเท่านั้นเอง ..

พอเพิ่มเสียงที่ลำโพงขึ้น .. เหนดอกเบสที่ตัวซับเด้งแล้วคับ ..
                                จากที่ตอนแรกมันอยู่นิ่ง ๆ ไม่ขยับเลย ..
                                ถ้าปรับแล้วเบาลงแสดงว่าไดร์เวอร์ท่าเอ๋อแล้วครับ
                                เคยเป็นเหมือนกัน
                                ลองปรับโหมดสลับไปมาระหว่าง Game Mode,Entertainment Mode อย่างช้าๆดู
                                ถ้าไม่หายลองลงใหม่ดูครับ

Comment

Working...
                                X