Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายถูก สายแพง ต่างกันจริงหรอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ใครเคยลอลทดสอบแบบว่า

ให้เพื่อนท่านเป็นคน SET สายทั้งหมด ระหว่างสายแพงกับสายถูก ชนิดที่ว่าราคาต่างกันสุดขั้ว
    แล้วให้ท่านทำการฟัง แล้วบอก ว่าสายไหน แพง สายไหนถูก บ้างไหมครับ

Comment

ต่างครับ ค่อนข้างชัดด้วยสำหรับสายลำโพง (สายสัณญาณเห็นผลน้อยอ่า -*-)
      ถ้าเปลี่ยนเป็นสายดีๆแล้วยังไม่ต่าง สงสัยต้องเอาเงินไปเปลี่ยนหูด้วยครับ คิๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
        ต่างครับ ค่อนข้างชัดด้วยสำหรับสายลำโพง (สายสัณญาณเห็นผลน้อยอ่า -*-)
        ถ้าเปลี่ยนเป็นสายดีๆแล้วยังไม่ต่าง สงสัยต้องเอาเงินไปเปลี่ยนหูด้วยครับ คิๆๆๆๆ
        เปลี่ยนได้ขอเปลี่ยนเป็นหู ทนต่อการดึง (Wife Protection System) อิอิ

Comment

โคดต่าง ยิ่งแพงยิ่งต่าง แต่ถ้าลำโพงไม่ขี้ฟ้องมันก็ไม่ต่างกันมาก

งงม่ะคับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
            เอ่อ แสดงว่านั่นสายลำโพงแล้ว รู้สึก Monster Standard THX Cer เมตรละ 180 เป็นแบบใส ๆ เงินทองแดงตีเกลียวแบบในรูปกันใช่ไหม ถ้าใช่รู้สึกมันเป็นสายสำหรับลำโพง Surround และ Center นะ ... คู่หน้าส่วนใหญ่มักใช้แบบตัวที่ 2 ครับ
            สายแบบภาพแรกอ่ะครับ ผมซื่อมา6เส้นให้S750 กับ Z5500 สงสัยต้องไปเปลี่ยนหูอย่างที่ใครๆว่า

Comment

ขอบอกแบบคนที่สนใจเรื่องเครื่องเสียงมาเกือบ...สามเดือนครับ สายสัญญาณ ก็สำคัญนะครับ เปลี่ยนมาสี่เส้นเห็นความแตกต่างของเส้นถูกสุด70บาทกับแพงสุด400บาทค่อนข้างชัด(ให้น้องชายกับเพื่อนๆ และแฟนผมที่เป็นผู้หญิงช่วยฟัง)เมื่อใช้สายลำโพง canare 4s11 150.00 บาท ต่อเมตร(ตอนใช้สายลำโพงแถมแยกไม่ออก) และเพลงที่ใช้ฟังเปรียบเทียบกันก็เป็นเพลงที่มีเครื่องดนตรีเยอะๆ (พวกเครื่องดนตรีน้อยชิ้นก็แยกไม่ออกต่างแค่ความดัง) และสิ่งที่จะทำให้เห็นความต่างของสายอีกอย่างก็คือลำโพงหรือเครื่องเสียงที่ใช้ตอนผมใช้ลำโพง350 ก็ แยกไม่ค่อยออก
              ....แต่เป็นที่น่าดีใจอย่างนึงสำหรับผมก็คือ ผมใช้ การ์ด x-fi music ต่อกับโซนี่มินิคอมโพแนนท์ราคา หมื่นแปด สายลำโพง 450 สายสัญญาณ 400 บาท รายละเอียดเสียงที่ได้เกือบเท่าเสียงที่ฟังจากหูฟังร้านอมรราคา 90 บาทแล้วครับ เหอๆ

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                สายแบบภาพแรกอ่ะครับ ผมซื่อมา6เส้นให้S750 กับ Z5500 สงสัยต้องไปเปลี่ยนหูอย่างที่ใครๆว่า
                กำ มันก็ตามชื่อครับ Monster Standard THX ยังไม่ Ultra ไงครับ ^^ ขอให้ดูที่ปลายทางด้วยครับ สายบางชนิดถูกับลำโพงบ้าน บางชนิดเข้ากันได้กับลำโพงคอม สาย Std THX (ขอย่อเถอะยาวจริง) เป็นสายลักษณะ ขับสัญญาณเท่ากันทุก ย่านความถี่ ไม่เน้นเสียงใดเสียงนึง ครับจึงหาความต่างชนิดว่า เสียงสูงเพิ่มขึ้น หรือเสียงทุ้มแน่นขึ้น อะไรแบบนี้จะไม่มีครับ ถ้าอยากรู้ว่ามันต่างยังไง ฟังเพลงครับจะสังเกตได้มากที่สุด

เวลาที่นักฟังเพลงทั้งหลายเปลี่ยนอุปกรณ์แล้วรู้สึกว่าแตกต่าง เพราะ เค้าฟังเพลงจะนั่งฟังโดยที่ไม่ทำอะไรเลย ฟังจริงๆ แผ่นนึงฟังได้ทั้งปี แทบจะรู้คิว อุปกรณ์ดนตรี จำทิศทาง และ เวทีได้ พอเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรซักอย่างขึ้นมาสิ่งที่เค้าจำมันได้ กลับเปลียนไป เช่นรู้สึกได้ว่า เวทีแคบไป เวทีลึกไป หรือทิศทางเสียงที่ (image) ไม่ตรงกับของเดิม อะไรทำนองนี้ครับ ใน case เดียวักน เราๆ อาจแค่จับได้แค่เสียงสูงต่ำกลางแค่นั้นก็เป็นได้ถึงได้ไม่รู้สึกเปลี่ยนแปลง อุปกรณ์ก็เช่นกัน การที่เราจะรู้สึกว่าสายเปลี่ยนแปลงไป อุปกรณ์รับ - ส่ง ต้องสามารถเข้าถึงและแสดงคุณประโยชน์ของสายได้อย่างเต็มที่ ในทางกลับกัน สายก็ต้องเป็น ส่วนเติมเต็ม และ เน้น ความสามารถของอุปกรณ์ รับส่งเช่นกันครับ

ลองดูที่นี่ครับ Review สาย Brand นึง ทำไมเค้าถึงรู้สึกว่าเปลี่ยนแปลง ...
                http://www.audio-teams.com/accessori...se_cs2/1.shtml
                Last edited by Aeromancer; 14 Jun 2008, 10:43:13.

Comment

เค้านั่งฟังไม่ทำอะไร แต่ยังหายใจอยู่.....แวะมาแซว หุหุหุหุ

สายปีศาจตัวอ่อน เส้นกระจิ๋วหลิว
                  ค่า Brand มันก็แพงอยู่ อิอิอิอิ

Comment

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ
                    คืออยากจะสอบถามวิธีการต่อสายลำโพงกับแจ๊ค(ไม่รู้ว่าเรียก RCA หรือเปล่าขนาดเท่ากับแจ๊คสาย AV)น่ะครับ
                    มีรูปด้วยยิ่งดีเลยครับ
                    คือผมมีเครื่องเล่น DVD แล้วก็มีลำโพงที่ไม่ได้ใช้น่ะครับเลยอยากจะลองต่อดูน่ะครับเสียงจะออกไหมครับ

Comment

ต่างเยอะอยู่นะครับ ผมซื้อ cobra silver มาใช้กะ x3/2.1 เสียงดีขึ้นเป็นกองเลยครับ เหมือนเปลี่ยนลำโพงเลย ลองเอาสายเก่าข้างนึง สายใหม่ข้างนึง เสียงข้างที่เปลี่ยนสาย ดีกว่ามากๆ ชัดกว่ามากๆ ทุกๆด้านเลยครับ ยกเว้นราคา แต่ว่าคิดว่าสายเล็กๆ ซื้อมาจริง ยัดไม่เข้าครับ ต้องหา banana ซะแล้ว

Comment

Originally posted by รักจัง View Post
                        ใครเคยลองทดสอบแบบว่า

ให้เพื่อนท่านเป็นคน SET สายทั้งหมด ระหว่างสายแพงกับสายถูก ชนิดที่ว่าราคาต่างกันสุดขั้ว
                        แล้วให้ท่านทำการฟัง แล้วบอก ว่าสายไหน แพง สายไหนถูก บ้างไหมครับ
                        ชอบจัง ความเห็นนี้
                        เห็นทีต้องลองแล้ว เดี๋ยวหาสะพานไฟแบบสองทางสับซ้ายขวา
                        สับซ้ายของถูกร้านอมรเมตรละ 35
                        สับขวาแพงโครตของมอนิเตอร์คอบร้า เมตรละ 400

เกือบ 12 เท่า ดูสิมันจะต่างกันยังไง ถ้าดีกว่าจะได้รีบนำพา คริ คริ...

Comment

ประสบการณ์ จากการเล่นกีต้าร์

สายแจ๊ค เส้นละ ไม่ถึงร้อยก็ต่างจาก ร้อยกว่าบาท (ความทน)

ร้อยกว่าบาทต่างจาก 3-5 ร้อย (เสียงจี่ ความทน)

5ร้อย-1พัน ช่วงนี้ ไม่ค่อยต่าง

ไม่เกินพัน กะ 5พัน ต่างกันที่โทนเสียง (เรื่องของ จี่ไม่จี่ หรือ ความทนนั้นไม่หนีกันมาก)

ความคิดผมคือไม่คุ้ม แต่ถ้าระดับมืออาชีพห้องอัดก็คงต้องใช้

สรุป เลือกสายที่คิดว่าคุ้มกะราคาก็พอครับ

Comment

เข้าใจอะไรผิดกันรึป่าว

กระทุ้นี้เอ่ยถึง สายสัญญานในระบบ digital

Comment

Originally posted by รักจัง View Post
                              ใครเคยลองทดสอบแบบว่า

ลองฟังกะ HDMI Cable ไม่เคยฟังครับ AVR ที่ห้องถอดรหัส TrueHD, DTS HD ไม่ได้ ใช้แต่ Optical และ Coax อ่ะ เลยไม่จำเป็น

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                                กำ มันก็ตามชื่อครับ Monster Standard THX ยังไม่ Ultra ไงครับ ^^ ขอให้ดูที่ปลายทางด้วยครับ สายบางชนิดถูกับลำโพงบ้าน บางชนิดเข้ากันได้กับลำโพงคอม สาย Std THX (ขอย่อเถอะยาวจริง) เป็นสายลักษณะ ขับสัญญาณเท่ากันทุก ย่านความถี่ ไม่เน้นเสียงใดเสียงนึง ครับจึงหาความต่างชนิดว่า เสียงสูงเพิ่มขึ้น หรือเสียงทุ้มแน่นขึ้น อะไรแบบนี้จะไม่มีครับ ถ้าอยากรู้ว่ามันต่างยังไง ฟังเพลงครับจะสังเกตได้มากที่สุด

เวลาที่นักฟังเพลงทั้งหลายเปลี่ยนอุปกรณ์แล้วรู้สึกว่าแตกต่าง เพราะ เค้าฟังเพลงจะนั่งฟังโดยที่ไม่ทำอะไรเลย ฟังจริงๆ แผ่นนึงฟังได้ทั้งปี แทบจะรู้คิว อุปกรณ์ดนตรี จำทิศทาง และ เวทีได้ พอเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรซักอย่างขึ้นมาสิ่งที่เค้าจำมันได้ กลับเปลียนไป เช่นรู้สึกได้ว่า เวทีแคบไป เวทีลึกไป หรือทิศทางเสียงที่ (image) ไม่ตรงกับของเดิม อะไรทำนองนี้ครับ ใน case เดียวักน เราๆ อาจแค่จับได้แค่เสียงสูงต่ำกลางแค่นั้นก็เป็นได้ถึงได้ไม่รู้สึกเปลี่ยนแปลง อุปกรณ์ก็เช่นกัน การที่เราจะรู้สึกว่าสายเปลี่ยนแปลงไป อุปกรณ์รับ - ส่ง ต้องสามารถเข้าถึงและแสดงคุณประโยชน์ของสายได้อย่างเต็มที่ ในทางกลับกัน สายก็ต้องเป็น ส่วนเติมเต็ม และ เน้น ความสามารถของอุปกรณ์ รับส่งเช่นกันครับ

ลองดูที่นี่ครับ Review สาย Brand นึง ทำไมเค้าถึงรู้สึกว่าเปลี่ยนแปลง ...
                                http://www.audio-teams.com/accessori...se_cs2/1.shtml
                                เห็นที่ลำโพงผมมันสกรีนTHXทั้งz5500/s750 ผมเลยซื่อสายMonster THX มาอ่ะคับ แต่ที่ใช้ส่วนใหญ่จะฟัง mp3 กับ ดูหนังseries มากกว่าอาจเป็นเพราะแบบนี่ทำให้ผมแยกความแตกต่างไม่ออก

Comment

Working...
                                X