Announcement

Collapse
No announcement yet.

เห็นเขาว่าเปลี่ยน Capacitor ตัวนี้บน Audigy ZS แล้วเสียงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สงสัยต้องเอามาโม บ้างแล้ว รอหมดประกันก่อน

เออ ไม่มีประกันนีหว่า ลืม T_T

Comment

เอ โมแล้วมันเทียบ usb dac ได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by clound View Post
        เอ โมแล้วมันเทียบ usb dac ได้ไหมครับ
        ผมว่าไม่น่าจะขนาดนั้นนะ้เพราะ usb dac น่าจะมี chip ที่ดีกว่า น่าจะมีผลเรื่องเสียงมากกว่า เปลี่ยน C

Comment

ถามต่อ ว่า มันมี C หลายตัว เราจะรู้ได้ไงครับว่า ต้องโมท ตัวไหนบ้าง น่าสนใจเหมือนกัล

Comment

เอ่อ เรื่อง USB DAC อีกแล้ว ตรวจสอบก่อน อย่าเพิ่งมั่นใจว่า USB DAC นั้นๆ จะดีกว่า DAC ใน Card เสมอไป
            หรือถ้าชอบ DAC มากก็โม DAC เลยอย่าไปโม C เปลี่ยนเป็น CS4385 เลย
            Last edited by Aeromancer; 8 Jun 2008, 11:15:23.

Comment

zzz work

Comment

Originally posted by natchan View Post
                ถามต่อ ว่า มันมี C หลายตัว เราจะรู้ได้ไงครับว่า ต้องโมท ตัวไหนบ้าง น่าสนใจเหมือนกัล
                ของผมโมเฉพาะภาคจ่ายไฟหลักกับภาค Output ที่เสียงออก จะรู้ได้ไง ว่าตัวไหน ก็ดูจากลายและลักษณะของวงจร อันนี้อาจต้องมีความรู้ด้านอิเล็คทรอนิค์ืบ้างครับ อย่าง ภาคจ่ายไฟหลักกับ Output ก็มองไม่ยากนัก ภาค DAC นี่อาจต้องมีความรู็เพิ่มอีก ซึ่งในส่วนนี้ผมก็ยังมองไม่ออกครับเพราะยังไม่ไดศึึกษาเรื่องดังกล่าว...

Comment

ยกนิ้วให้ครับ

Comment

Originally posted by Salemslot View Post
                    ของผมโมเฉพาะภาคจ่ายไฟหลักกับภาค Output ที่เสียงออก จะรู้ได้ไง ว่าตัวไหน ก็ดูจากลายและลักษณะของวงจร อันนี้อาจต้องมีความรู้ด้านอิเล็คทรอนิค์ืบ้างครับ อย่าง ภาคจ่ายไฟหลักกับ Output ก็มองไม่ยากนัก ภาค DAC นี่อาจต้องมีความรู็เพิ่มอีก ซึ่งในส่วนนี้ผมก็ยังมองไม่ออกครับเพราะยังไม่ไดศึึกษาเรื่องดังกล่าว...
                    ลองศึกษาดูครับ
                    http://www.cirrus.com/en/pubs/appNote/AN259REV1.pdf

Comment

Originally posted by Salemslot View Post
                      [ATTACH]149600[/ATTACH]

วันนี้ลองเปลี่ยน C ภาค output 22uf 12 ตัว(ตามลูกศรชี้)ของทั้ง 5.1 แชนแนล ไปเป็น C ของ Nichicon ตัวสีทอง*....เจ้าพระคุณ! คำว่า hi-end ปรากฏชัดแจ้งทันที มิติ เวทีเสียงนิ่ง กลางแหลมกังวาลชัดเจน เสียงดนตรีมีเนื้อเพิ่มขึ้นอย่างฟังได้ชัด เปิดแผ่นทดสอบเสียงของ Denon ที่เป็นบรรเลงเครื่องดนตรีไม้ไผ่และมีกลองเพลใบใหญเสียงลึกๆตอนตีจังหวะ่ เจ้าพระคุณ...กำลังก้มลงจะผสมเหล้าต้องชะงัก เหล้าเกือบหก....เสียงกลอง ลึก หนักแน่นแต่นุ่มนวน สุดยอดดดด...
                      *(C ยี่ห้อนี้มันจะคลายประจุเร็ว ทำให้ได้เสียงที่โปร่งใสก็จริง แต่เสียงมันจะเก็บตัวเร็วไปหน่อย ทำให้ฟังเหมือนเพลงเร็วขึ้น)ว่าจะลองเปลี่ยนเป็น C ของ Elna Silmic ดูอีกที

ไม่มีกล้องเลยไม่มีรูปจริงให้ดู...

จริงๆ ของอื่นที่เสียงที่ดีกว่านี้มันมีอยู่แล้ว แต่ของที่มีอยู่ ่ที่โมไปมันดีกว่าเดิม มาก

ท่านใดที่คิดจะโมยังไงก็คิดให้ดีก่อนครับเพราะมันถอดยากมาก แผ่นวงจรเป็นแบบทองแดง 2 หน้า แถมยังต้องระวังพวกอุปกรณืที่เล็กเท่า...มด รอบข้างอีก ถ้าไม่เคยจับหัวแร้งหรืองานด้านอิเล็คทรอนิคก็ไม่แนะนำครับ ทำเองยังเสียวๆ....
                      อยากดูรูปที่ทำเสร็จแล้ว รบกวนด้วยนะครับ

Comment

ยังไม่เนียนพอ สงสัย C 10บาทเอาไม่อยู่ แต่ก็ดีกว่าเดิมๆหน่อยนึงยังฟังไม่ออกมากนัก

Comment

^
                          ^
                          ข้างบนทำไมดูเหมือนสายดำกะแดงมัน ช็อต กันอ่ะเปล่า?...

Comment

^
                            ^
                            ข้างบนทำไมดูเหมือนสายดำกะแดงมัน ช็อต กันอ่ะเปล่า?...

ไม่โดนครับ ภาพมันหลอก...

Comment

เหอๆ เปลี่ยนกันทั่วบ้านทั่วเมือง(ไทย)

Comment

ห้อยเป็น .2 เชียว อิอิอิอิ

Comment

Working...
                                X