Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดลำโพงแล้วดัง ปุ แก้ไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดลำโพงแล้วดัง ปุ แก้ไงครับ

ตอนนี้ผมให้ 2ZS กับ Divoom Comet อยู่
    โดยสา่ยไฟของซับนั้นจะต่อพ่วงร่วมกับสายไฟของคอมอยู่ครับ (ใช้ปลั๊กพ่วงแบบมีฟิวส์)

หลังจากเปิดคอมเสร็จแล้ว ก็เปิดสวิทซ์หลังตัวซับ มันจะดัง ปุ ที่ตัว Sat และตัว Sub ทุกทีเลยครับ
    กลัวดอกลำโพงมันจะพัง

พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ ขอบคุณมากๆ
    Last edited by bohemian; 23 May 2008, 08:38:47.

หา คาปาซิเตอร์ ค่าต่ำๆทนไฟได้หน่อยมาคร่อมที่ สวิตซ์ปิดเปิดดูครับ

Comment

Originally posted by Chester View Post
      หา คาปาซิเตอร์ ค่าต่ำๆทนไฟได้หน่อยมาคร่อมที่ สวิตซ์ปิดเปิดดูครับ
      ตามนี้เลยครับ

Comment

เกิดจากมีกระแสไฟเข้าลำโพง
        ลองเช็ควงจรขยายดูครับ
        ว่าลง การ์ว ไว้ไหม
        เป็นแบบนี้บ่อบๆ วอย์ลำโพงอาจขาดได้

Comment

คร่อมที่สวิทซ์ซับ หรือตัวปลั๊กพ่วง

แล้วต่อยังไง ช่วยอธิบายแบบละเอียดๆหน่อยครับ จะได้เอาไปทำดูครับ
          Last edited by bohemian; 23 May 2008, 17:52:38.

Comment

Originally posted by bohemian View Post
            คร่อมที่สวิทซ์ซับ หรือตัวปลั๊กพ่วง

แล้วต่อยังไง ช่วยอธิบายแบบละเอียดๆหน่อยครับ จะได้เอาไปทำดูครับ
            ตามรูปเลยครับแต่ว่าค่า C ไม่จำเป็นต้องทนไฟถึง1000V ก้อได้ถ้าแอมป์ไม่ถึง100วัตต์หน่ะ จะได้ถูกตังหน่อย คร่อมไประหว่างขั้วสวิตซ์โลด

อย่างในรูปใช้ C แบบเซรามิค 0.0047ไมโคร1000V. คร่อมไปที่สวิตซ์
            Last edited by Chester; 24 May 2008, 09:39:54.

Comment

ขอบคุณมากๆครับ เข้าใจแล้ว

เด๋วจะออกไปซื้ออุปกรณ์

Comment

ทำเสร็จแล้วครับ
                โดยพ่วง C 0.01 ไมโคร 1000 Volt ไมล่า (คร่อมไปที่สวิท)

โดยทำกล่องสวิทแยกต่าง***ง (ไม่กล้ารื้อหลังตู้ซับ) พร้อมกระบอกฟิว

ประกอบเสร็จ สงสัยว่าทำไมเรา Off สวิทแล้วไฟมันยังผ่านได้ครับ แต่วัดแล้วจะขึ้นไม่เต็มได้ประมาณ 200 Volt

เมื่อ On สวิทแล้ว ก็เต็ม 220 ปกติ

เหมือนตัว C จะเป็นสะพานไฟย่อยๆเลย

แต่ยังไม่ได้ลองว่าจะแก้ได้ไหม (อยู่ที่ทำงาน)

ไว้จะมารายงานผลครับ

Comment

ขอรูปได้มั้ยครับ จะเอาไปทำมั้ง

อ่านแล้วยัง งงๆ อยู่

ขอบคุณครับ

Comment

มารายงานผลครับ

ยังเป็นอยู่เหมือนเดิมเลย
                    การใช้งานผมคือเปิดสวิทที่หลังซับไว้ตลอด แล้วเมื่อจะใช้งานก็เปิดที่ปลักที่ทำมาใหม่

ท่าน Chester ครับถ้าผมเพิ่ม C เป็น 0.1 ไมโครแล้วมันจะดีขึ้นหรือไม่ครับ

Comment

เอ่ เท่าที่อ่านๆดู ถ้าท่านเพิ่มเป็น 0.1uf ผมว่ามันจะยิ่งกว่าเดิมนะ ผมทำก้อไม่เคยวัดไฟว่ามันผ่านมากน้อยเท่าไหร่เหมือนกัน แต่ไฟที่ สวิตซ์ผมมันไม่ติดนะ ยังไงถ่ายรูปให้ดูหน่อยจิ

Comment

สวิตซ์ส่วนมากจะเป็นลักษณะของหน้าสัมผัสในขณะที่สัมผัสกันเพื่อให้กระแสไฟฟ้าไหลผ่านนั้นจะเกิดการสปาร์คกันถ้าสวิตซ์นั้นคุณภาพไม่ดีพอหรือกระแสไฟที่ผ่านสวิตซ์นั้นมีมากรวมไปถึงระบบไฟ
                        ที่ไม่ดีพอสัญญาณในขณะที่เปิดสวิตซ์จะผ่านเข้าสู่ระบบไฟทำให้เกิดเสียงแป็ก ในตอนที่เปิดสวิตซ์นั้นๆการคร่อม C ซึ่งทำหน้าที่เป็นตัวเก็บประจุ และคายประจุไฟ เพื่อหน่วงให้กระแสไฟขณะที่เปิดสวิตซ์นั้นมาชาร์ตที่ C ก่อนที่ C จะค่อยๆคายประจุและทำให้สะพานไฟ(สวิตซ์ไฟ) ตรงจุดนั้นทำงาน

Comment

ลองดูว่าผมทำถูกไหมครับ

อันนี้คือปลั๊กที่ทำเพิ่มขึ้นมา

อันนี้รูปด้านใน

วิธีการใช้งานคือ

เปิดสวิทซ์หลังซับทิ้งไว้ แล้วเปิดสวิทซ์ที่ปลั๊กตัวนี้แทน มันยังดังปุ..แป๊กเช่นเดิม

หรือว่าต้องลุยแก้ที่สวิทซ์ตัวซับเลยครับ

Comment

นั่นไง อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                              นั่นไง อิอิอิอิ

**ผมว่าท่านต่อขั้วไฟผิดป่าวครับ (ดูจากรูป) เพราะสังเกตุว่าไฟจากปลั๊กมันไปอยู่ผิดด้าน (เส้นแดงอ่ะครับ)
                              ถ้าผมจำไม่ผิดนะ เส้นดำของท่านต้องอยู่ที่ขากลางของสวิตซ์ ส่วนแดงต้องไปอยู่ทางขวามือตามรูป 2
                              เวลาเปิดมันจะได้เปิด เวลาปิดมันก็จะได้ปิด อ่ะ

Comment

Working...
                              X