Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยโหวดหน่อยครับ ชุดโฮมครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนนี้ขาดแต่ SUB อ่าคับ ยังไม่ลงตัวเลย เลือกไม่ถูก ไปเห็น RW8 ตัวโชว์ 9900 แต่ข้างหลังสภาพเยินใช้ได้เลย เลยมองข้ามไป RW10D แพงไป 22500 แน่ะเพราะ RW10 เลิกทำไปแล้ว

เลือกไม่ถูกเลย -*-
    ไปลองพวก Elac velodyne ก็ยังไม่ปิ้งเท่าไหร่

Comment

มาดูเทพเสียงคุยกัน

Comment

ลองไปสืบราคาที่ร้านfuture world ย่านคลองเตยดูบ้างนะครับ บางอย่างราคาดีครับ

Comment

ตอนนี้ขาดแต่ SUB อ่าคับ ยังไม่ลงตัวเลย เลือกไม่ถูก ไปเห็น RW8 ตัวโชว์ 9900 แต่ข้างหลังสภาพเยินใช้ได้เลย เลยมองข้ามไป RW10D แพงไป 22500 แน่ะเพราะ RW10 เลิกทำไปแล้ว

เลือกไม่ถูกเลย -*-
          ไปลองพวก Elac velodyne ก็ยังไม่ปิ้งเท่าไหร่
          ลอง Mordaunt Short 309i หรือยังครับ มันไม่นุ่มจนถูกกลืนหายไปเหมือน Velodyne VX10 Series สอง (ถ้าเป็น CHT8R) ค่อยมองเห็นได้ ข้อดีของ 309i คือเป็น Amp Digital เหมือนๆ กับ Velodyne รุ่นสูงๆ อย่าง DD และ SPL มี Nocth Filter (ช่วยในการจัดวาง) ดอก 10 นิ้ว CPC สารพัดประโยชน์ครับ ฟังเพลง ดูหนัง อย่างละครึ่งๆ ไม่กระแทกเท่า Klipsch แต่ก็ไม่นุ่มขนาด Velodyne ระดับกลาง ฟังเพลงพอกลืนกับคู่หน้าได้ ดูหนังกระแทกได้พอควร ค่าตัว 12000 เอง

มีไฟสีฟ้าเหมือน Velodyne เลย อิอิ ส่วนตัวผมได้มาแล้ว burn อยู่ เท่าที่ลองดู LFE ใช้ได้ลูกบิด VOL ไฮโซเป็นรูปหัวกระสุนเหมือน Connector ของ MS Performace ลงลึกได้ถึงใจ มีปรับเฟสได้ ช่วงชักน่าจะประมาณ 1 - 2 นิ้ว สังเกตขอบยาง ในรูป Dump ค่อนข้างดี ผิดกับ Velodyn ขอบยางเล็กกว่า แม้แต่ในรุ่น CHT10 ก็ตาม มี Line Out เผื่อ Sub ตัวที่ 2 amp 175 watt Bundle ปลั๊ก 3 ขา ชนิดมีฟิวส์ในตัว

ข้อเสียมี 2 จุด คือไม่มีวีเนียร์สีดำ กับ ไม่ยอมแถม Feet ยาง มาให้ มีแต่ Spike แค่นั้น

แต่ถ้าไม่แคร์เรื่องยิงล่าง ล่ะก็ Klipsch KSW10 ครับ 15000
          Last edited by Aeromancer; 18 Apr 2008, 01:51:19.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
            ลอง Mordaunt Short 309i หรือยังครับ มันไม่นุ่มจนถูกกลืนหายไปเหมือน Velodyne VX10 Series สอง (ถ้าเป็น CHT8R) ค่อยมองเห็นได้ ข้อดีของ 309i คือเป็น Amp Digital เหมือนๆ กับ Velodyne รุ่นสูงๆ อย่าง DD และ SPL มี Nocth Filter (ช่วยในการจัดวาง) ดอก 10 นิ้ว CPC สารพัดประโยชน์ครับ ฟังเพลง ดูหนัง อย่างละครึ่งๆ ไม่กระแทกเท่า Klipsch แต่ก็ไม่นุ่มขนาด Velodyne ระดับกลาง ฟังเพลงพอกลืนกับคู่หน้าได้ ดูหนังกระแทกได้พอควร ค่าตัว 12000 เอง

มีไฟสีฟ้าเหมือน Velodyne เลย อิอิ ส่วนตัวผมได้มาแล้ว burn อยู่ เท่าที่ลองดู LFE ใช้ได้ลูกบิด VOL ไฮโซเป็นรูปหัวกระสุนเหมือน Connector ของ MS Performace ลงลึกได้ถึงใจ มีปรับเฟสได้ ช่วงชักน่าจะประมาณ 1 - 2 นิ้ว สังเกตขอบยาง ในรูป Dump ค่อนข้างดี ผิดกับ Velodyn ขอบยางเล็กกว่า แม้แต่ในรุ่น CHT10 ก็ตาม มี Line Out เผื่อ Sub ตัวที่ 2 amp 175 watt Bundle ปลั๊ก 3 ขา ชนิดมีฟิวส์ในตัว

ข้อเสียมี 2 จุด คือไม่มีวีเนียร์สีดำ กับ ไม่ยอมแถม Feet ยาง มาให้ มีแต่ Spike แค่นั้น

แต่ถ้าไม่แคร์เรื่องยิงล่าง ล่ะก็ Klipsch KSW10 ครับ 15000

ไปลองมาหลายตัวละครับ ไม่ชอบยิงล่างเลย +_+
            วันนี้เหลือยไปเห็ฯ KSW12 ตัวโช หรืออะไรนี่แหละคับ เห็ฯ เค้าเอามาวาง เหลือ หมื่นต้นๆเอง ไม่รู้ของเสีย ซ่อมรึเปล่า

ว่าแต่ท่าน aero ใช้ตัวนี้อยู่หรอครับ sub MS 309i ว่าแต่ใช้กับชุดไหนอยู่เอ่ยย
            เห็ฯหลายคนแนะนำ PS1000 แต่มันเป็ฯยิงล่าง ผมเลย ข้ามไป ไม่ชอบยิงล่างเท่าไหร่ ไว้เดี๋ญวพรุ่งนี้ถ้าว่างๆผมจะลองไป ลอง MS309i ดูครับ หุหุ

วันนี้ไปเดิน HI FI มา ไปซื้อของที่ร้าน ยูเนี่ยนเสตอริโอ ตามที่ท่านพจน์แนะนำมา ถูกกว่าร้านอื่นๆดีครับ ของส่วนใหญ่ ถูกกว่าประมาณ 1000-2000 บาท
            อย่าง RW10D ผมลองถาม showroom เล่นๆลดสุดๆเค้าให้แค่ 23900 แต่ไปถามร้านนั้นเค้าให้ 22500
            ส่วน h/k 245 ราคา showroom กับ ปิยะนัส 19900 แต่ร้านนี้ขาย 17900 บาท

ไปค้นห้องเก็บของได้ อันนี้มาครับ ดูแน่หนาดี ตรงใส้กลาง ข้างในเลย จะมีสาย คิดว่าเห็ฯ ground ถูกพันไว้ด้วยสายทองแดงเส้นเล็กๆหลายๆเส้น
            เวลาต่อเข้า AVR นี่ผมควรแยก ground ออกมาใช้มั้ยครับ
            แบบว่า ถ้าตามรูป มันจะมีเปลืองสีเทา อยู่นอกสุด ละก็เป้นเส้นๆๆขาวๆ ละก็เป็นสาย2อัน ซึ่งข้างในของเส้นทองแดง มันจะมีอีกสายนึง เล็กๆ

สายนี้เลย ยืมรูปมาจาก thaisecondhand ดีมั้ยครับ สายนี้
            หรือว่าหาสายเงินดีกว่า

Last edited by bittersweet; 18 Apr 2008, 02:30:10.

Comment

ผมเอามาใช้กับชุดคอมครับ ได้ของถูกว่าแบบไม่ต้องต่อ ก็ดีครับ

ซื้อพวกนี้มันมีเทคนิครับอย่างสมมติราคาป้าย 23900 ขอลดเงินสดก่อน สมมติลดไปได้ 5% เหลือ 22705 พอดูเลขแล้วทำท่าคิดหนัก ให้คิ้วขมวดเข้าไว้ แล้วบอกเค้าว่า
              "ขอปัดเศษได้ไหม ถ้วนๆ แล้วกันน่ะ 22000 แล้วกัน ผมไม่ได้เอารถมาด้วย ต้องขึ้นแทกซี่กลับอีก" และอีกอย่างครับ ควรไปตอนปลายเดือน ใกล้ๆ สิ้นเดือนเข้าไว้ เพราะ sale พวกนี้ต้องทำยอดเอา เปอร์เซ็น เดี๋ยวเค้าจะไปคุยกับ ผู้จัดการให้ ใช้ได้มาหลายร้านละ

ข้อแนะนำ
              - ซื้อเงินสดมีอำนาจต่อรองสูงกว่าครับ
              - ซื้อปลายเดือนมีตัวเลขล่อ พนักงานขาย
              - การลดเงินสด เดี๋ยวเค้าจะจิ้มเครื่องคิดเลขมาให้ดู อย่าไปกลัวมันครับ จิ้มตัวเลขสวนกลับไปเลย
              - ทำท่าว่าจะซื้ออย่างอื่นอีก หรือจะแนะนำเพื่อนๆ มาซื้อด้วย ทำให้เราพูดกับพนักงาน ได้อย่างเป็นมิตรมากขึ้นครับ
              Last edited by Aeromancer; 18 Apr 2008, 12:10:08.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                ผมเอามาใช้กับชุดคอมครับ ได้ของถูกว่าแบบไม่ต้องต่อ ก็ดีครับ

ซื้อพวกนี้มันมีเทคนิครับอย่างสมมติราคาป้าย 23900 ขอลดเงินสดก่อน สมมติลดไปได้ 5% เหลือ 22705 พอดูเลขแล้วทำท่าคิดหนัก ให้คิ้วขมวดเข้าไว้ แล้วบอกเค้าว่า
                "ขอปัดเศษได้ไหม ถ้วนๆ แล้วกันน่ะ 22000 แล้วกัน ผมไม่ได้เอารถมาด้วย ต้องขึ้นแทกซี่กลับอีก" และอีกอย่างครับ ควรไปตอนปลายเดือน ใกล้ๆ สิ้นเดือนเข้าไว้ เพราะ sale พวกนี้ต้องทำยอดเอา เปอร์เซ็น เดี๋ยวเค้าจะไปคุยกับ ผู้จัดการให้ ใช้ได้มาหลายร้านละ

ข้อแนะนำ
                - ซื้อเงินสดมีอำนาจต่อรองสูงกว่าครับ
                - ซื้อปลายเดือนมีตัวเลขล่อ พนักงานขาย
                - การลดเงินสด เดี๋ยวเค้าจะจิ้มเครื่องคิดเลขมาให้ดู อย่าไปกลัวมันครับ จิ้มตัวเลขสวนกลับไปเลย
                - ทำท่าว่าจะซื้ออย่างอื่นอีก หรือจะแนะนำเพื่อนๆ มาซื้อด้วย ทำให้เราพูดกับพนักงาน ได้อย่างเป็นมิตรมากขึ้นครับ
                มันลำบากตรงที่ว่าใช้เงินสดนี้จ่ายเอง แต่ถ้าใช้บัตรเครดิตนี้บิลไปเก็บที่คุณหญิงแม่ไม่ต้องชักเงินจ่ายเองอะดิ

Comment

มันลำบากตรงที่ว่าใช้เงินสดนี้จ่ายเอง แต่ถ้าใช้บัตรเครดิตนี้บิลไปเก็บที่คุณหญิงแม่ไม่ต้องชักเงินจ่ายเองอะดิ
                  งั้นไม่เป็นไร เอาบัตรเครดิตไปกดเงินสดมา อิอิ

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
                    ไปลองมาหลายตัวละครับ ไม่ชอบยิงล่างเลย +_+
                    วันนี้เหลือยไปเห็ฯ KSW12 ตัวโช หรืออะไรนี่แหละคับ เห็ฯ เค้าเอามาวาง เหลือ หมื่นต้นๆเอง ไม่รู้ของเสีย ซ่อมรึเปล่า

ว่าแต่ท่าน aero ใช้ตัวนี้อยู่หรอครับ sub MS 309i ว่าแต่ใช้กับชุดไหนอยู่เอ่ยย
                    เห็ฯหลายคนแนะนำ PS1000 แต่มันเป็ฯยิงล่าง ผมเลย ข้ามไป ไม่ชอบยิงล่างเท่าไหร่ ไว้เดี๋ญวพรุ่งนี้ถ้าว่างๆผมจะลองไป ลอง MS309i ดูครับ หุหุ

วันนี้ไปเดิน HI FI มา ไปซื้อของที่ร้าน ยูเนี่ยนเสตอริโอ ตามที่ท่านพจน์แนะนำมา ถูกกว่าร้านอื่นๆดีครับ ของส่วนใหญ่ ถูกกว่าประมาณ 1000-2000 บาท
                    อย่าง RW10D ผมลองถาม showroom เล่นๆลดสุดๆเค้าให้แค่ 23900 แต่ไปถามร้านนั้นเค้าให้ 22500
                    ส่วน h/k 245 ราคา showroom กับ ปิยะนัส 19900 แต่ร้านนี้ขาย 17900 บาท

ไปค้นห้องเก็บของได้ อันนี้มาครับ ดูแน่หนาดี ตรงใส้กลาง ข้างในเลย จะมีสาย คิดว่าเห็ฯ ground ถูกพันไว้ด้วยสายทองแดงเส้นเล็กๆหลายๆเส้น
                    เวลาต่อเข้า AVR นี่ผมควรแยก ground ออกมาใช้มั้ยครับ
                    แบบว่า ถ้าตามรูป มันจะมีเปลืองสีเทา อยู่นอกสุด ละก็เป้นเส้นๆๆขาวๆ ละก็เป็นสาย2อัน ซึ่งข้างในของเส้นทองแดง มันจะมีอีกสายนึง เล็กๆ

สายนี้เลย ยืมรูปมาจาก thaisecondhand ดีมั้ยครับ สายนี้
                    หรือว่าหาสายเงินดีกว่า

เท่าที่ดูสายออกแบบมาให้ตอบสนองความถี่ต่ำได้ดีเป็นหลักนะครับ
                    ถ้าเอาไปใช้ในลำโพงในระบบที่คุณมีลองมองดูยี่ห้ออื่นๆ ดูดีกว่านะครับ (^-^)

Comment

เคยใช้ซับ MS907 (จำรุ่นแน่นอนไม่ได้แต่สูงกว่า 309 เป็นซับสิบนิ้ว) แบบว่า -*- ลืมๆ รุ่นนี้ไปเถอะครับ เปิดดังหน่อยมันคราง มันลงไม่ลึกเลย ดูตัวเลขมันก็ได้ เท่าที่จำได้ 35Hz ซับอย่างน้อยควรหาที่ 30 Hz ถึงจะมีแรงปะทะที่ดีครับ

ถ้าจะซื้อซับราคาไม่แรง ดู velodyne นั้นละครับ หรือกัดฟันอีกรอบเอา paradigm PS1000 v.4 ครับ
                      Last edited by IIM; 18 Apr 2008, 18:07:18.

Comment

ขอถามหน่อยครับ Harman 145 + Infinity Primus 360+C25+160

จะใช้ Sub ของอะไรดีครับ

แนะนำด้วยนะครับ

Comment

เคยใช้ซับ MS907 (จำรุ่นแน่นอนไม่ได้แต่สูงกว่า 309 เป็นซับสิบนิ้ว) แบบว่า -*- ลืมๆ รุ่นนี้ไปเถอะครับ เปิดดังหน่อยมันคราง มันลงไม่ลึกเลย ดูตัวเลขมันก็ได้ เท่าที่จำได้ 35Hz ซับอย่างน้อยควรหาที่ 30 Hz ถึงจะมีแรงปะทะที่ดีครับ

ถ้าจะซื้อซับราคาไม่แรง ดู velodyne นั้นละครับ หรือกัดฟันอีกรอบเอา paradigm PS1000 v.4 ครับ
                          907 เป็นรุ่นเก่าครับ ตัว 309i เป็นรุ่นใหม่ปีที่แล้ว ต้องสังเกต ตัว i ด้านหลัง และอีกอย่าง 907 เป็นกรวยกระดาษ ดังนั้น จะเรียกว่า เป็นรุ่นสูงกว่า 309i ใน อนุกรม Avant คงไม่ใช่น่ะครับ ทำการบ้านนิดนึง

907 255mm long throw non-pressed paper cone woofer
                          309i เป็นกรวย CPC เหมือนกับ Avant Series ครับ

ส่วนรุ่นใหญ่สุดในอนุกรมนี้ จะเป็น 909 ครับ ดังนั้น 907 ไม่ใช่อนุกรมของ Avant Series เลยครับ

MS 907 < ปัจจุบันไม่มีขายแล้วครับสงสัยคุณ IIM ยังไม่ได้ update

MS 309i

Avant Series

ดูสิครับ อันไหนมันเข้าชุดกว่า ดังนั้น 907 อยู่นอกอนุกรม Avant ไปเลย และไม่ได้สูงกว่า 309i เลยครับ ต่ำชั้นกว่าด้วยซ้ำ

เสียงที่ได้เรื่องความนุ่มนวลอาจไม่นุ่มเท่า CHT8R ของ Velodyne แต่ไม่ได้***งกันหลายช่วงตัวครับ แต่ที่ผมไม่ค่อยชอบ Velodyne เพราะ ตัว CHT8R ราคาตั้ง 15000 ได้ขอบโฟม และยังเป็น Amp Analog อีก (ผมขอตัด VX10 Series 2 ไปเลย เพราะตัวนี้ เสียงถูกกลืนหายจนเกินไป) ดูหนังผมว่าไม่ค่อยมันเท่าไหร่ เค้าเปิด Hero ให้ลองฟังแล้วมันหนืดๆ เค้าจับกับ NHT Classic 3 ที่เป็นลำโพงวางชั้นแต่ในชุดนี้ ดูเหมือน NHT จะกลายเป็นพระเอกซะมากกว่า ส่วนแรงกระแทกของ 309i ไปวัดไปวาไหว แถมยังเป็น แอมป์ Digital อีกมีพลังมากกว่า Amp Analog Paradigm ผมก็ไปฟังมาเหมือนกัน แต่ผมก็ไม่ชอบ ยิงพื้นเหมือน คุณ Bitter นั่นแหละครับ

อ้อ 309i ได้เจ้านี่ติดมาด้วย (ได้เกือบทั้งตระกูล Avant ล่ะครับ)

Joining the Avant 900i range is a revised digital subwoofer - the new 309i. Delivering powerful and taught low frequencies thanks to it aluminium driver and digital amplification, the 309i remains compact enough to fit seamlessly into any listening room. Rated at 175 watts, it incorporates an 'Adjustable Notch Filter' to enable more flexible control over the 309i's position.

ขอถามหน่อยครับ Harman 145 + Infinity Primus 360+C25+160

จะใช้ Sub ของอะไรดีครับ

แนะนำด้วยนะครับ
                          Sub ของ Infinity เลยก็ได้ครับ PS210 กำลังเหมาะ ทั้งราคา และ คุณภาพครับ
                          Last edited by Aeromancer; 18 Apr 2008, 22:30:48.

Comment

ได้ไปลองฟัง VX10II กับ CHT8R แล้วครับ ตอนนี้ตัด VX10II ออกไปเลย
                            ตอนนี้เหลือ2ตัวเลือก หุหุ

309i กับ CHT8R ต้องไปเดินฟังเทียบอีกที วันนี้ตอนไปฟัง เวลาไม่เยอะเท่าไหร่
                            ไปเดินเล่นได้สายลำโพง surround กับ สาย coax supra ติดมือกลับมาด้วย

ขากลับไปเดินเดอะมอลเล่นๆ หาสายแปลงจาก 3.5mini ตัวผู้ ออกเป็น RCAตัวเมีย ไม่เจอ ว่าจะเอามาต่อกับสาย coax จาก soundcard ดูซักหน่อย
                            Last edited by bittersweet; 18 Apr 2008, 23:10:34.

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
                              ได้ไปลองฟัง VX10II กับ CHT8R แล้วครับ ตอนนี้ตัด VX10II ออกไปเลย
                              ตอนนี้เหลือ2ตัวเลือก หุหุ

309i กับ CHT8R ต้องไปเดินฟังเทียบอีกที วันนี้ตอนไปฟัง เวลาไม่เยอะเท่าไหร่
                              ไปเดินเล่นได้สายลำโพง surround กับ สาย coax supra ติดมือกลับมาด้วย

ขากลับไปเดินเดอะมอลเล่นๆ หาสายแปลงจาก 3.5mini ตัวผู้ ออกเป็น RCAตัวเมีย ไม่เจอ ว่าจะเอามาต่อกับสาย coax จาก soundcard ดูซักหน่อย
                              เริ่มเหมือนผมวันนั้นเลย เดินไปเดินกลับ ระหว่างร้น conice กับ mrz ที่ central world

Comment

ดูพื้นที่ๆ จะวางซับด้วยนะครับ ถ้าวางชิดกำแพงใกล้กว่า 1 เมตร เลือกซับที่ท่อออกข้างหน้าจะดีกว่าครับ

ซับเพิ่มงบไหวเพิ่มเลยครับ เวลาดูหนังซับนี้แหละครับ สำคัญที่สุด ลองเอาลำโพงตั้งพื้นแต่ซับห่วย กับลำโพงจิ๋วๆ แต่ซับดี ดูหนังนี้ชุดหลังกินครับ
                                Last edited by IIM; 18 Apr 2008, 23:38:26.

Comment

Working...
                                X