Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นจนได้เรื่อง OC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นจนได้เรื่อง OC

วันนี้ว่าง OC เล่น ความร้อนอยุ่ประมาน 50-60c เปิด ดูอยู่ 2 ชมคับ แล้วก็ เปิดทิ้งไว้ คอมก็ดับเองคับ ช่วงที่ดับ ไม่ยืนยันว่าร้อนเท่าไร

ก็เลยแก้เบื้องต้น ถอด ถ่าน reset 5-10 นาที เอาแบบชัวๆ ก็เปิดไม่ติด
    เปิดแล้วแต่ได้ยินเสียงติกๆ บริเวณ Psu ตอนแรกคิดว่าเสีย เลยถอดไปใส่อีกเครื่อง แต่อีกเครื่องก็บูทติด
    ก็เลยเดาว่า ไม่ MB ก็ CPU คับ แต่มาถามเพื่อนๆๆให้แน่ใจก่อนคับ

มีอะไรที่ผมจะเชคได้อีกมั้ยคับ 555 666

สเปค ?

ลองช็อตจัมเปอร์เพื่อ clearCmos ครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      สเปค ?

ลองช็อตจัมเปอร์เพื่อ clearCmos ครับ
      ถอดปลั๊กไฟ nr 1-2 jump 2-3 ค้างยาวๆ แล้วก็กดเปิด แล้วค่อยสลับ 1-2 คืน แต่คือ เปิดไม่ติดเลย มีแต่เสียงติกๆๆ ตรง psu คับ

ก็เลย ถอดถ่านแทนเอา ใช้ไปทานข้าว 30 นาที แล้วก็กดเปิดเหมือนเดิมเปิดไม่ติดคับ

P8P67 คับ

Comment

บอร์ดเก่าแล้วนะคับอายุหลายปี ไปอัดไฟมันเยอะอะป่าว มันเลยเอ๋อๆ

Comment

ลองถอดสาย psu แล้วประกอบใหม่ดูครับ

เอามาประกอบเทสนอกเคสเลย

แล้วจำได้ไหมครับว่า oc ใส่ค่าอะไรไปบ้าง

สเปคอะไรโดยละเอียด

ไม่งั้นคงต้องสลับเทสกับบอร์ดอื่นดู

Comment

Originally posted by sperrr View Post
            บอร์ดเก่าแล้วนะคับอายุหลายปี ไปอัดไฟมันเยอะอะป่าว มันเลยเอ๋อๆ
            ถ้าเอ๋อดีเลยคับ อาจจะกลับมาใช้ได้อีก แต่กลัว ไหม้ในนี่แหละคับ 555

Comment

Originally posted by taibkk View Post
              ลองถอดสาย psu แล้วประกอบใหม่ดูครับ

เอามาประกอบเทสนอกเคสเลย

แล้วจำได้ไหมครับว่า oc ใส่ค่าอะไรไปบ้าง

สเปคอะไรโดยละเอียด

ไม่งั้นคงต้องสลับเทสกับบอร์ดอื่นดู
              ผมมีเครื่องลองได้แค่ ถอด psu ไปทอสอบ อีกเครื่องคับ psu ก็ เปิดได้ปกติ

p8p67 cpu i5 2310 ไฟใช้ auto ก่อนหน้านี้ลากไป 3.2 ก่อนดับลากไป ประมาณ 3.5 มัลติเพอ 34

เครื่องที่ทดสอบ เป็นเครื่องทำธรรมดาใช้ปริ้นงานทั่วไป

ก่อนหน้านี้ผมก็ได้ลองถามเรื่องการอัพเกรดมาละ สงสัยจะได้มาใช้ละวันนี้ 555
              แต่ถ้าดีๆๆขออย่าพังเลยคับ ฮ่าๆๆ
              Last edited by nismo006; 22 Feb 2019, 12:02:26.

Comment

ตอนนี้ยังหาวิธีเชค เมนบอรด กับ cpu ว่า ตัวไหนเสียไม่ได้เลยคับ ท่านใดพอมีวิธีบ้างคับ ขอบคุณคับ
                Last edited by nismo006; 25 Feb 2019, 12:31:00.

Comment

Originally posted by nismo006 View Post
                  ตอนนี้ยังหาวิธีเชค เมนบอรด กับ cpu ว่า ตัวไหนเสียไม่ได้เลยคับ ท่านใดพอมีวิธีบ้างคับ ขอบคุณคับ
                  ถ้าไม่มีของเพื่อน คงต้องพึ่งร้านครับ

ไม่งั้นก็ต้องลงทุนซื้อบอร์ดถูกมาเทส แล้วก็ขายต่อภายหลัง

Comment

-*-

Comment

ถ้าไม่มีของเพื่อน คงต้องพึ่งร้านครับ

ไม่งั้นก็ต้องลงทุนซื้อบอร์ดถูกมาเทส แล้วก็ขายต่อภายหลัง
                      ขอบคุณคับ

Comment

ตอนกดเปิด บอร์ดมันครางไหมครับเอ้ย ร้องติ๊ดๆๆๆๆๆ อ่ะครับ
                        (ลองถอดอุปกรณ์ออกให้หมดเหลือแค่ cpuดูนะครับ)
                        ถ้าไม่ผมคาดว่า mbบินละครับ +กับPSU มีเสียงเหมือนช๊อตแล้วตัดอัตโนมัติ
                        ลองเอาcpuไปเชคตามร้านดูครับ เผื่อไม่ต้องซื้อบอร์ดมาเทสฟรีๆ
                        ปล.ไม่ได้ลองเทสบอร์ดนานแล้ว แต่รู้สึกว่ามันจะมีเสียงนะถ้าบอร์ดไม่พัง
                        Last edited by samza2; 1 Mar 2019, 19:33:49.

Comment

Originally posted by samza2 View Post
                          ตอนกดเปิด บอร์ดมันครางไหมครับเอ้ย ร้องติ๊ดๆๆๆๆๆ อ่ะครับ
                          (ลองถอดอุปกรณ์ออกให้หมดเหลือแค่ cpuดูนะครับ)
                          ถ้าไม่ผมคาดว่า mbบินละครับ +กับPSU มีเสียงเหมือนช๊อตแล้วตัดอัตโนมัติ
                          ลองเอาcpuไปเชคตามร้านดูครับ เผื่อไม่ต้องซื้อบอร์ดมาเทสฟรีๆ
                          ปล.ไม่ได้ลองเทสบอร์ดนานแล้ว แต่รู้สึกว่ามันจะมีเสียงนะถ้าบอร์ดไม่พัง
                          ขอบคุณคับ เดียวรอหยุด จะทดสอบ ขอบคุณคับ

Comment

Comment

Working...
                            X