Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอควาเมห็นเรื่อง oc 8700k หน่อยครับ กับโปรแกรมเทส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอควาเมห็นเรื่อง oc 8700k หน่อยครับ กับโปรแกรมเทส

ตอนนี้เจอปัญหาหนักใจเลย เทสยังไงก็ไม่ไหว

cpu 8700k ผ่าแล้ว ซึ้งลม dark rock pro4 mb stix-f z370 psu fsp platinum1200w ซิลิโคน gelid gc

ตอนนี้เจอปัญหา oc ไป5.0 cache 4.8 ไฟ1.28 เทสด้วย aida64 engineer stress 3ตัวบนกับ gpu เทสในห้องแอร์ 26c ความร้อนโดนไปแตะระดับ 84 โดยเฉลี่ย แต่คอร์ที่ 4จะโดดไป 94 เลย ความร้อนขึ้นในระยะเวลา 15 นาที หรือตอนเทสห้องไม่เปิดแอร์ เฉลี่ย 88 แต่คอร์ 4 จะโดดไป 96 แบบนี้ถือว่าปกติมันครับ เพราะอีกตัวนึง cpu มันจะร้อนไล่ๆกัน แต่ตัวนี้ดันความร้อนโดดแปลกๆมาคอร์เดียว

ปรับมา oc 4.9 cache4.7 ที่ไฟ 1.27 ความร้อนโดยเฉลี่ยแตะที่ 84-85 แต่คอร์ที่ 4 ก็ยังโดดไปที่ 92-93

มีโอกาสมั้ยครับที่ 8700k ถ้าผ่าแล้วก็ยังวิ่งที่ 5.0 ไม่ไหว เพราะอีกตัวผมผ่ามา (ผ่าจากพี่นพทั้งคู่) วิ่งที่ 5.0 4.8 ไหว อุณหภูมิไม่เกิน 82เลย

ถามเพิ่มอีกอย่างคือ โปรแกรมที่ใช้เทส cpu เพื่อเช็คความเสถียรในการใช้งานกับเล่นเกม นิยมใช้อันไหนกันครับ และปรับเซทยังไง ตอนนี้ผมใช้ occt กับ aida64 อยู่ไม่รู้มันเวิครึเปล่าครับ

กราบขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ ผมลองแก้มาเป็นอาทิตย์แล้ว ยังหาทางออกไม่ได้ครับ

เกลี่ยปรอทไม่ดี ถึงมีบางคอร์อุณหภูมิโดด
    เอามาผ่าใหม่

Comment

Comment

ขอบคุณมากครับ สงสัยจะต้องเสียตังอีกแหล่ว

Comment

ส่งให้คนเดิมผ่าสิครับ บอกมันร้อนคอร์เดียว

Comment

ตอนนี้ติดต่อไปแล้ว เงียบไปเลยครับยังไม่อ่านเลยอาทิตย์นึงได้แล้ว เลยว่าจะไม่รอแล้วครับ เหนื่อยใจ

Comment

เหอะๆๆ

Comment

ผ่าลวกๆอีกละ

Comment

ซื้อตัวผ่ามาผ่าเองเลยครับ Lazada 390 บาท

Comment

ซื้อซีพียูก็เหมือนซื้อหวย ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ได้ลอตไหนไป
                    ก็อย่างที่สมาชิกได้บอกไปทั้งหมดนั่นแหละ ถ้าผ่าดีแล้วเกลี่ยโลหะเหลว Gallium ทั่วทั้งกระดอง จะช่วยลดความร้อนได้พอสมควรอย่างน้อยลดลง 15-20องศา

Comment

ตัวผ่าไม่ต้องซื้อก็ได้ครับ หาคัตเตอร์ เอาที่มันคมๆหน่อย ทิ่มเข้าไปใต้กระดองอย่าให้ลึกเกินครึ่งเซน แล้วค่อยๆรูดไป อย่าทิ่มเยอะเกินเพราะจะโดน die cpu

ผมเองมี dr.delid แต่รอบแรกติดไม่ดี กาวยังไม่แห้ง เอาไปใช้เลยทำให้ ihs ไม่ตรง center ก็ลงเครื่องไม่ได้ เลยใช้มีดคัตเตอร์ค่อยๆกรีด ไม่ยากเลย เบามาก

รอบ 2 ปะเก็นที่ใช้ดันดีเกิน บิดแล้วไม่หลุด เลยต้องใช้คัตเตอร์อีกรอบ

ที่มันยาก ก็ตรงติดให้กระดอง มันอยู่ตรงกลางพอดีนี่แหละครับ ถ้ามีเครื่องผ่า มันจะมีบล๊อคมาให้

ถ้าไม่มีก็อย่าไปลบรอยปะเก็นเก่าออกหมด ให้เหลือไว้เล็งก็น่าจะติดกับได้ ถ้าแม่นพอนะ

Comment

ตอนนี้ส่งให้อีกคนผ่าละครับ ผ่ารอบแรกนี่เจ้าดังๆเลย ณ วันนี้ยังไม่อ่านแมสเสจผมด้วยซ้ำ งานได้ตังนี่ไว งานแก้นี่กริบ

Comment

Originally posted by shikimaru View Post
                          ตอนนี้ส่งให้อีกคนผ่าละครับ ผ่ารอบแรกนี่เจ้าดังๆเลย ณ วันนี้ยังไม่อ่านแมสเสจผมด้วยซ้ำ งานได้ตังนี่ไว งานแก้นี่กริบ
                          ช่องของมันก็คนดูเยอะอยู่นะ แต่ผมไม่ดูหรอก ไอ้เด็กxxxx

Comment

เหอะๆๆ ผมเคยผ่าให้ท่าน skynow เทสทั้งก่อนทั้งหลังผ่า ส่งไปแล้วกระดองเบี้ยวเพราะกาวไม่แห้ง รับกลับมาผ่าให้อีกรอบ คราวนี้รอวันหรือสองวันเนี่ยละค่อยส่งกลับ แฮปปี้ทั้ง2ฝ่าย

Comment

Comment

Working...
                              X