Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาการ OC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาการ OC ครับ

พอดีผมมีปัญหากับการ OC ทั้ง cpu และ การเพิ่ม bus ram ครับ
    ผมลองไปปรับใน bios แล้ว ปรับค่าต่าง ๆ ให้เหมือนกับที่ผมไปดูท่านอื่นมาใน youtube และที่อื่น ๆ ตอนปรับ จะปรับค่าได้ แต่พอเข้ามาใช้งาน ค่าทุกอย่างก็กลับไปเหมือนเดิมครับ
    ผมว่าจะบันทึกหน้า bios มาให้ดูตอนปรับก็ไม่รู้กดตัวไหนเอาไว้ถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มผมจะถ่ายมาให้ดูครับ
    ผมใช้ ryzen 7 1700
    asrock x470 taichi ultimate
    corsair vengeance rgb 3200 8GB*4

แนะนำผมหน่อยครับ หรือวิธีอื่นใดที่จะทำให้ท่านได้เห็นได้ง่ายขึ้นบอกผมครับเดี๋ยวจะถ่ายรูปอัพให้ดูครับ

บูทไม่ผ่าน ไบออสรีเซตกลับค่าเดิม
    ปัญหาเรื่องแรม วิ่งไม่ถึง 3200
    แนะนำอัพเดตไบออสล่าสุด
    ปรับลดบัสแรม 3000 2933 2666 2400

Comment

ถ้าแรมเป็นชิบ hynix : dual rank ก็คงไปได้ไม่ไกลมากครับ ยิ่งใส่ 4 แถวอาจจะดันบัสได้ไม่สูง

Comment

Working...
      X