Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC ไม่เสถียร มีโอกาสทำให้ วินโดว์พังมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC ไม่เสถียร มีโอกาสทำให้ วินโดว์พังมั้ยครับ

เพิ่งหัด OC ครับ พอประกอบคอมเสร็จลงวินโด้ ลงDriver ต่างๆเสร็จ ก็เริ่มลอง OC
    ผมไปดูคลิปในยูทูบ แล้วก้อปรับตามเขา สักพักคอมดับเอง บูทเข้าวินโด้ได้ในครั้งแรก
    ต่อมาเข้าวินโด้ไม่ได้เลย จนล่าสุดลงวินโด้ใหม่แล้ว

อยาก OC คอมครับ มีอะไรแนะนำผมได้มั้ยครับ

ปรับใน Bios แค่นี้ครับ นอกนั้น Auto หมด
    CPU Core Ratio: 39.00
    TPU: TPU I
    VDDCR CPU Voltage: 1.375 + 0.03750
    DRAM Voltage: 1.2000V (Auto)
    GPU: ASUS Dual RX580 8GB
    RAM: G.SKILL Trident Z DDR4 16GB 3200 (8GBx2) GTZ
    PSU: SUPERFLOWER Leadex Gold II 650W
    CPU Cooler: DEEPCOOL CAPTAIN 240 EX RGB

windows พังตอนเครื่องดับนั่นแหล่ะครับ

ถ้าจะ oc เล่นบ่อยๆ ทำ ghost เก็บเป็นต้นฉบับ - เผื่อ windows ล่ม จะได้เอากลับมาคืนแบบไม่ลำบาก ก็ดีครับ
    Last edited by kaikimao; 8 Aug 2017, 16:40:05.

Comment

มีโอกาศเช่นกัน

Comment

ขอบคุณครับ ผมต้องปรับ VDRAM เพิ่มมั้ยครับ 1.37500 มันก็เป็นตัวอักษรสีเหลืองแล้ว

Comment

มีโอกาสเยอะเลยครับ
          ควรเซฟค่าไว้เล่นดีกว่า oc ทีเดียวให้จบๆ

Comment

จอฟ้าบ่อยๆ ssd มีโอกาสลาโลกไปได้ง่ายๆ

Comment

Comment

สงสัยต้องเทสด้วย OS บน usb ก่อนใช้งานจริง

Comment

WIN10 + AMD Ryzen + OC CPU/Ram ถ้าลากไม่ผ่าน โอกาสจอดำมีสูงมากครับ โทษน้อยที่สุดคือวินโดว์เอ๋อ หบายๆส่วนทำงานช้าผิดปกติ...
                  :
                  ถ้าหวังผลแค่่าตัวเลขบนโปรแกรมเบนซ์มาร์กสูงขึ้น ก็คงไม่คุ้มเท่าไหร่ที่จะ OC บนไดร์ฟหลัก ควรหา SSD แยกไว้เล่นโดยเฉพาะสักลูกนึง
                  Last edited by boyd_747; 10 Aug 2017, 17:42:42.

Comment

Working...
                  X