Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยาก oc ryzen 1700x ไปที่ 4.0 ghz ผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะอย่างละเอียดด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยาก oc ryzen 1700x ไปที่ 4.0 ghz ผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะอย่างละเอียดด้วยครับ

รวมทั้ง oc ram ไปที่ 3200 MHz
    กับ asus crosshair vi hero (bios v. 0902)
    noctua u12s fan 1x12 cm.
    tridentz 3200 MHz 2x8 gb 16-16-16-36
    zotac gtx 1070fe
    corsair ax1200 gold

ผมลองตั้งค่าตัวคูณซีพียูที่ 40
    vcore 1.50
    อย่างอื่น auto หมด
    เข้าวินโดว์สได้
    แต่ทดสอบ cinebench r15 ไม่ได้เลย จอดับวูบทันที

ขอบคุณครับ

หมายเหตุ
    หวังว่า จะมีผู้รู้ผู้ใจบุญ หนึ่งในร้อย จะมาช่วยชี้แนะอย่างละเอียด เหมือนเมื่อ 3-4 ปีก่อน ที่หลายๆคนทำกัน
    แต่เดี๋ยวนี้ แทบจะไม่ค่อยเห็นมีใครบอกการตั้งค่าอย่างละเอียดเหมือนเมื่อก่อนเลย ส่วนใหญ่จะโพสต์คลิปต่างประเทศ
    แล้วบอกให้ไปฟังหรือดูเอง ซึ่งบางครั้งฝรั่งเขาก็แสดงการตั้งค่าแบบเร็วๆมาก จนดูแทบไม่ทันเลย
    แต่ที่เป็นปัญหาคือ ฟังภาษาปะกิตไม่ออก...แหะๆ...กรรม

ไอ้พวกที่บอกว่า วิ่ง 4.0-4.5 ชิวๆ มันมั่วครับ อย่าไปเอาอะไรมาก พอๆกะที่บอกว่า 7700k 5.0 สบายๆนั่นแหละ คือพวกที่ไม่เคยซื้อ ไม่เคยลองหลายๆตัว

ลองลด vcore ลงก่อนครับ เอาซัก 1.45 ถ้า boot ไม่ขึ้นก็ค่อยๆเพิ่มทีละนิด 1.50 น่าจะร้อนเกินไปพอ temp เกิน cpuมันก็ตัดน่าจะเป็นอย่างนี้

Comment

Originally posted by Icemancmx View Post
      ไอ้พวกที่บอกว่า วิ่ง 4.0-4.5 ชิวๆ มันมั่วครับ อย่าไปเอาอะไรมาก พอๆกะที่บอกว่า 7700k 5.0 สบายๆนั่นแหละ คือพวกที่ไม่เคยซื้อ ไม่เคยลองหลายๆตัว

ลองลด vcore ลงก่อนครับ เอาซัก 1.45 ถ้า boot ไม่ขึ้นก็ค่อยๆเพิ่มทีละนิด 1.50 น่าจะร้อนเกินไปพอ temp เกิน cpuมันก็ตัดน่าจะเป็นอย่างนี้
      เห็นด้วยเลยครับ ของผม Ryzen 1700 กับ Wraith RGB Spire ลาก 3.9 ไฟก็ขึ้น 1.41 ไปแล้ว ไม่ชิวครับ

Comment

อยาก oc ryzen 1700x ไปที่ 4.0 ghz ผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะอย่างละเอียดด้วยครับ

ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
        แต่ไม่ทราบว่า มีผู้รู้ท่านใดพอจะช่วยชี้แนะวิธีตั้งค่า pstates บ้างมั๊ยครับ

Comment

Working...
        X