Announcement

Collapse
No announcement yet.

แก้ปัญหาการอัพcpu NB ครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แก้ปัญหาการอัพcpu NB ครับ?

คือว่าผมใช้nb Samsung np300e4x-s05th
    เดิมเป็นcpu b820
    ผมอัพเป็นi5-3210m
    เวลาใช้งานพวกกราฟฟิคสูงๆ เครื่องจะดับครับ อุณหภูมิ เหยียบที่80กว่าๆ
    พอจะมีวิธีระบายความร้อนเพิ่มมั๊ยครับ แบบไม่ใช้พัดลมมาเป่าแยก
    **หากผมตั้งกระทู้ผิด ต้องขออภัยด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับผม

Sent from my MI 3W using Tapatalk

ส่วนมากเขาโม ทำให้พัดลมหมุนตลอดครับ โน็ตบุค เปลี่ยนอะไหล่พวกตัวระบายความร้อน
    ไม่ได้ครับ [เฉพาะรุ่นใคร รุ่นมันครับ]

Comment

พอทราบปห.ละครับ
      หมดปัฯญาแล้วครับ
      มันล็อคการซัพพอร์ต
      จึงตัดทุกๆ30นาทีครับ

Sent from my MI 3W using Tapatalk

Comment

TDP มันจะเท่ากัน 35W แต่ความเร็ว 1.7 ไป 2.5 มันเกินตัวไปเยอะเลย ระบบน่าจะเอาไม่อยู่

Comment

ตอนแรกผมใช้b970 เปลี่ยนมาใช้i5 2410m ปกติครับ
          ถ้ามาใช้gen3 ไม่ค่อยแน่ใจครับ

Comment

Originally posted by tripobxe View Post
            ตอนแรกผมใช้b970 เปลี่ยนมาใช้i5 2410m ปกติครับ
            ถ้ามาใช้gen3 ไม่ค่อยแน่ใจครับ
            วานรบกวนดู southbrigeให้หน่อยได้มั๊ยครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
              TDP มันจะเท่ากัน 35W แต่ความเร็ว 1.7 ไป 2.5 มันเกินตัวไปเยอะเลย ระบบน่าจะเอาไม่อยู่
              ขอบคุณครับ

Comment

จากการศึกษา ผมลองหากระทู้ของนอกครับ
                ผมสรุปตามความเข้าใจของผมนะครับ
                ซ็อกเก็ตตรง กำลังวัตต์ตรง แต่ถ้าsouthbrige ต่างรุ่นhm มันจะตัดทุก30นาที เปะเลยครับ
                เพาะsouth brigeของผมเป็น mobile hm 70 express ครับ
                หากผมเข้ามจอะไรผิด ต้องขออภัยด้วยครับ

Comment

e1-431 hm65ครับ
                  https://www.facebook.com/AcerThailan...52151067303086
                  acer thailand บอกไม่ได้ ผมและคนอืนใส่ทั้ง i3,i5 ครับ
                  Last edited by tripobxe; 21 Feb 2017, 17:36:03.

Comment

Originally posted by tripobxe View Post
                    e1-431 hm65ครับ
                    https://www.facebook.com/AcerThailan...52151067303086
                    acer thailand บอกไม่ได้ ผมและคนอืนใส่ทั้ง i3,i5 ครับ
                    Hm65 support core I ได้ครับ
                    แต่ได้แค่gen2นะครับ

Comment

ครับ [acer thailand บอกอัฟไม่ได้ครับ] อย่างแรก ท่านต้องเช็คว่าเกิดจากอะไรครับ ถ้าbios มองเห็น
                      [ส่วนมากผมเจอแต่อัฟcpuแล้วเปิดติดไม่ขึ้นภาพครับ]ถ้าของท่านภาพขึ้น ท่านต้องเช็คtemp ตอนปกติ
                      ว่าtempเท่าไหร่ ถ้าไม่เกิน50องศา แล้วดูว่าดับไหมครับ cpuยังทำงานน้อยอยู่ ถ้าดับ ท่านต้องเปิดพัดลม
                      เป่าช่วยเมน ถ้าอันนี้ไม่ดับ ให้สงสัยเมนก่อนเลยครับ ยังไม่เคยเห็นว่าเปลี่ยนcpuแล้วดับเป็นเวลาครับ[อาจจะต้อง
                      เปลือย เพือลองเมนบอร์ดครับ] แต่เห็นเขาใส่gen2กัน gen3ไม่แน่ใจ[ไม่มีข้อมูลgen3]
                      Last edited by tripobxe; 21 Feb 2017, 18:51:58.

Comment

ครับ [acer thailand บอกอัฟไม่ได้ครับ] อย่างแรก ท่านต้องเช็คว่าเกิดจากอะไรครับ ถ้าbios มองเห็น
                        [ส่วนมากผมเจอแต่อัฟcpuแล้วเปิดติดไม่ขึ้นภาพครับ]ถ้าของท่านภาพขึ้น ท่านต้องเช็คtemp ตอนปกติ
                        ว่าtempเท่าไหร่ ถ้าไม่เกิน50องศา แล้วดูว่าดับไหมครับ cpuยังทำงานน้อยอยู่ ถ้าดับ ท่านต้องเปิดพัดลม
                        เป่าช่วยเมน ถ้าอันนี้ไม่ดับ ให้สงสัยเมนก่อนเลยครับ ยังไม่เคยเห็นว่าเปลี่ยนcpuแล้วดับเป็นเวลาครับ[อาจจะต้อง
                        เปลือย เพือลองเมนบอร์ดครับ] แต่เห็นเขาใส่gen2กัน gen3ไม่แน่ใจ[ไม่มีข้อมูลgen3]
                        สามารถลองเซิสหาข้อมูลคำ
                        พิมพ์ว่า CPU NB upgrade hm70ครับ
                        มีมากกว่า10คนครับ
                        อาการคือตัดทุกๆ30นาทีครับ
                        ผมเปิดไว้ใช้งานปกติ
                        แล้วปล่อยทิ้งไว้
                        วิ่ง40กว่าองศา
                        พอ30นาทีก็ดับเองเลยครับ

Comment

ผมลิมบอกไปครับ ตอนนี้cpuที่ผมจะอัพมันสำหรับ hm76ครับ
                          มีคนทดลองหลายคนครับ
                          ใส่แล้ว30นาทีเปะ! ตัดเหมือนกันครับ

Comment

Working...
                          X