Announcement

Collapse
No announcement yet.

4770K อยากไป 4.4 ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 4770K อยากไป 4.4 ช่วยทีครับ

ชุดผมตอนนี้
    i7 4770K + H110I GT
    Asus maximus vii formula
    Avexir 8Gb*2 2400mhz core serie

เคยลอง 4.4 ไฟ 1.28 จอฟ้า เพิ่มขึ้น 1.29 ก็ยังจอฟ้า

เลยลดมา 4.2 ไฟออโต้ก็ยังจอฟ้าเหมือนเดิม เลยเคลียร์ค่ากลับมาใช้เดิมๆครับ

หรือผมปรับผิดที่ครับ

*ไม่เคยใช้ Bios ของ Asus เลยครับ งงมาก(เคยใช้ MSI ก่อนหน้านี้ง่ายมาก แต่ไม่ได้ oc นะ แค่ไปปรับ xmp)
    **เดิมๆใช้ Linxเทส(mem all)ก็แตะ100องศาพอดีแล้ว ถ้าผม ไป4.4 จะไม่ร้อนกว่านี้เหรอครับ

ลงค่าหน้าไบออสด้วยก็ดีนะ จะได้ช่วยกันแนะนำได้ไวๆ

ลองถอดCPU มาทาซิลิโคนใหม่ด้วย และใช้ซิ้งค์ของอะไรอยู่

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
      ลงค่าหน้าไบออสด้วยก็ดีนะ จะได้ช่วยกันแนะนำได้ไวๆ

ลองถอดCPU มาทาซิลิโคนใหม่ด้วย และใช้ซิ้งค์ของอะไรอยู่
      corsair H110i GT + MX4(แช่ตู้เย็นมาปีกว่า)

Comment

Originally posted by 0183 View Post
        corsair H110i GT + MX4(แช่ตู้เย็นมาปีกว่า)
        ถอดซิ้งค์ออก เช็ดCPU และทาซิลิโคนใหม่ด่วนเลยแล้วติดตั้งใหม่ ถ้ายังแตะ100ได้ง่ายๆก็เช็คปั๊มH110i ได้เลย

Comment

4770K ลากยากครับไม่เหมือน 4790K เหมือนคุณภาพชิปช่วงแรกๆมันห่วย Intel เลยมาปรับปรุงทีหลัง

เคยเล่น 4770K ตัวนึง 4.4Ghz ต้องใช้ไฟ 1.35V ถึงจะเสถียร
          ชุดน้ำปิด2ตอนเอาความร้อนไม่อยู่ด้วย - -* ต้องผ่ากระดองอีก

แนะนำไฟไม่เกิน 1.25V ครับ เพราะเกินนี้ชุดน้ำปิดเอาไม่ค่อยอยู่ ได้กี่ Ghz ก็แล้วแต่ดวง
          VCCIN ตั้งไว้สัก 1.85V Load Line Calibration ตั้งไว้รองจากสูงสุด ที่เหลือ Auto ครับ

Comment

ผมใช้ 4770k กะ Maximus vi hero ลากได้ 4.4 ตอนแรกเทสผ่านหมดเล่นไปได้สักเกือบเดือนจอฟ้า เลยลดมาเหลือ 4.3 สรุปเสถียร ที่ 4.3 ไฟ 1.24 ตอนแรกเล่น 4.4 4.5 ไฟ 1.34 อุณหภูมิ 80+ ใช้น้ำเปิด สุดท้ายเล่นไปฟ้า

เหมือนเดิมเหมือนตัว CPU มันสุดแค่นั้น ไม่ว่าจะเพิ่มไฟไปเท่าไหร่มันก็ฟ้า เลยต้องกลับมาใช้ 4.3 เค้าว่า 4770k มันลากยาก ต้อง 4790K

Comment

Working...
            X