Announcement

Collapse
No announcement yet.

oc nb ใช้โปรแกรมอะไรหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• oc nb ใช้โปรแกรมอะไรหรอครับ

พอดีผมใช้ setfsb ไม่ได้ ไม่มี ชิปเซ็ตเมนบอร์ด = =

Intel Extreme Tuning Utility (Intel? XTU)

ไม่แน่ใจว่าจะปรับได้ไหม เคยเห็น ตปท เขาใช้โปรแรกมนี้ลากกัน

ระวังเรื่องความร้อนนะครับ เดิม ๆ นี้ผมก็ว่าโคตรร้อนอยู่แล้วนะ nb

Comment

โปรแกรมนี้ก็ไม่ซับพอท chipset ผมเป็น

intel havendale clarkdale host bridge rev 18

HM57

Comment

ไม่แนะนำ

Comment

สมัยก่อนเคยเห็นกระทู้ hard mod overclock notebook ด้วย (ค้นๆ ดู รูปหายหมดล่ะ)
          เค้าจะใช้วิธีจั๊มขา cpu ใหม่ (เพื่อปรับ clock/ตัวคูณ ฯลฯ)

แต่ cpu สมัยใหม่ๆ น่าจะใช้วิธีเดิมๆ ไม่ได้ เพราะมันออกแบบมาผิดกันเยอะมาก

แต่ถึงจะทำได้ก็อย่าทำเลย เครื่องพังไวเปล่าๆ (pc ถึงจะมีอะไรเสียก็เปลี่ยนเป็นชิ้นๆ ไม่ได้, notebook บางอย่างเดียว ต้องยกบอร์ดทิ้งอย่างเดียว)

Comment

oc notebook ผมแนะนำว่าอย่าเลย ปกติ notebook มันก็ระบายความร้อนแย่กว่า pc แล้ว ถ้าอะไหล่เสียอย่างที่ ^^ ข้างบนว่า ^^ จะต้องยกบอร์ดใหม่

Comment

NB ของผมติดชุดน้ำอ่าครับ
              เรื่องความร้อนค่อนข้างไม่มีปัญหาอ่ะครับ
              ตอนนี้ oc การ์ดจอไปแล้ว

gpu oc 7.jpg

Comment

Working...
              X