Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการใช้งานbios msi มีภาพ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการใช้งานbios msi มีภาพ

**เริ่มจากในส่วนของ CPU Ratio และ Ring Ratio 2ตัวนี้มันต่างกันยังไงครับเท่าที่ลองปรับ Ring ratioจะปรับเท่าใหร่ก้ถ้าแต่จะไม่น้อยกว่าcpu ratio

ผมก็เลยปรับเต็มหมดเลย หรือปรับcpu ratio คูณ35 Ring Ratio คุูณ 37 ผลก็ไม่ต่างจาก 37ทั้งคู่

**เรื่องที่สองคือ CPU base clock ในภาพจะตั้งไว้ที่100.00คือปกติไม่ได้ปรับแต่ผมของปรับเป็น102.00 ประมานนี้เกินไม่ได้เกินแล้วดับและลดตัวคูณข้างบนเป็น35-36 เพราะอะไรผมถึงปรับได้ไม่เกิน 102.... เห็นคนอื่นๆปรับกันได้ถึง120และลดตัวคูณเยอะมาก เพราะเค้าบอกว่าถ้าเพิ่มclockได้จะแรงกว่าเพิ่มตัวคูณ

**เรื่องที่3บัสแรม ผมใช้fury heperX บัส1600 ลองปรับดูได้สูงสุดที่ 2133 ตามภาพแล้วส่วนของ Memory Try It ! ผมเลือกไว้ที่CL10เพราะแรมผมมันcl10 ลอง9แล้วบูทไม่ได้ ในหัวข้อจะมีให้เลือกcl10 compatibility กับ Performance เลือกอันไหนดีครับ

เรื่องสุดท้ายคือ หัวข้อ OC Genie Function Control การใช้งานBy bios options และ ออนบอด มันต่างกันยังไง

..

Comment

ที่ต้องบอกก่อนอันดับแรกคือ 4590 OC ไม่ได้ครับ แต่จะตอบในฐานะที่ใช้บอร์ดตัวเดียวกันแต่ผมใช้ 4690k นะ

Cpu คือ Core clock ครับ คือความเร็ว cpu น่ะแหละ
      ส่วน Ring จะเป็น cache ครับ ลากยากและไม่ค่อยเห็นผลเท่าไร โดยทั่วไปไม่ควรต่ำกว่า core เกิน 0.5
      แต่ผมเคยลาก core ไป 4.5 cache 3.9 ก็แทบไม่รู้สึกว่ามันกากยังไง เอาเป็นว่า ring ถ้าเท่ากับ core ได้ก็ดี ไม่ได้ก้ไม่เป็นไร

เรื่อง clock core ไม่แนะนำเท่าไรครับ ใช้กำลังภายในเยอะ ลากยาก และไม่ค่อยเห็นผล ควรจะเอาไว้ 100 เดิมๆดีกว่าครับ แต่ในกรณี CPU คุณปรับตัวคูณไม่ได้ก็ต้องใช้วิธีนี้แหละ

เรื่อง RAM แนะนำให้ปรับ manual เองดีกว่าครับ ไม่ก็ใช้ XMP อย่าไปยุ่งกับ Try it เลย ผมจอฟ้าเพราะ try it นี่แหละ

Genie เป็นการ OC อัตโนมัติ ที่ให้เลือกคือจะเปิดปิดตัวนี้โดยใช้ไบออส หรือปุ่มที่อยู่บน mainboard ครับ
      แต่มันก็ไม่ได้ฉลาดเท่าไร ปรับเองดีสุด

Comment

Originally posted by ShinAkira View Post
        ที่ต้องบอกก่อนอันดับแรกคือ 4590 OC ไม่ได้ครับ แต่จะตอบในฐานะที่ใช้บอร์ดตัวเดียวกันแต่ผมใช้ 4690k นะ

Cpu คือ Core clock ครับ คือความเร็ว cpu น่ะแหละ
        ส่วน Ring จะเป็น cache ครับ ลากยากและไม่ค่อยเห็นผลเท่าไร โดยทั่วไปไม่ควรต่ำกว่า core เกิน 0.5
        แต่ผมเคยลาก core ไป 4.5 cache 3.9 ก็แทบไม่รู้สึกว่ามันกากยังไง เอาเป็นว่า ring ถ้าเท่ากับ core ได้ก็ดี ไม่ได้ก้ไม่เป็นไร

เรื่อง clock core ไม่แนะนำเท่าไรครับ ใช้กำลังภายในเยอะ ลากยาก และไม่ค่อยเห็นผล ควรจะเอาไว้ 100 เดิมๆดีกว่าครับ แต่ในกรณี CPU คุณปรับตัวคูณไม่ได้ก็ต้องใช้วิธีนี้แหละ

เรื่อง RAM แนะนำให้ปรับ manual เองดีกว่าครับ ไม่ก็ใช้ XMP อย่าไปยุ่งกับ Try it เลย ผมจอฟ้าเพราะ try it นี่แหละ

Genie เป็นการ OC อัตโนมัติ ที่ให้เลือกคือจะเปิดปิดตัวนี้โดยใช้ไบออส หรือปุ่มที่อยู่บน mainboard ครับ
        แต่มันก็ไม่ได้ฉลาดเท่าไร ปรับเองดีสุด
        อ่อเรื่องcore กับ ringนี้เหมือนจะไม่มีปัญหาไรถึงลากได้สุดทั้ง2อันสรุปผมปรับเต็มทั้งคู่

แล้วเรื่องแรมที่บอก manual และ xmp อยู่ตรงไหนหรอครับตอนใช้บอด์ดasusรุ่นเก่าผมก็ปรับกับxmpตลอดแต่บอร์ดนี้หาไม่เจอเลย

Comment

ลองปรับ simple เป็น advance mode เพื่อมีครับ(แรมต้องรองรับด้วยนะ)

Comment

Working...
          X