Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC 8600GT จาก 540/1400 ไป 700/1800 จะได้ไหมอ่ะ จะมีปัญหาอะไรไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แต๊ปถ้วนหน้าครับ

Comment

Originally posted by Kanitchet View Post
      ผมเคยอ่านใน VR-ZONE ของเมืองนอก เห็นเขาทดสอบนะครับ ถ้าจำไม่ผิด
      Inno กับ Palit ของ 8600GT
      แล้วก็ Inno ได้สุดๆ core เกือบๆ 700
      ส่วนของ Palit สามารมเกิน 700++

แล้วพอเขามา check ที่ BIOS ปรากฎว่า ไฟ เข้า GPU ของ Inno 1.33V
      ส่วนของ Palit เข้า 1.4V

ผมก็เลยลองโหลด Ntibi ไรสักอย่าง มาดู Bios ของ Galaxy ของผม ก็เห็นไฟเข้า
      1.32 V นะครับ คิดว่า ถ้า mod bios ปรับไฟให้เข้าสัก 1.4V แล้วหาที่ระบายความร้อนดีๆ
      คิดว่าน่าจะไป ได้อีก ที่มันติดตรงนี้ผม ไม่คิดว่าเป็นอุณหภูมินะ คิดว่าเป็น
      ไฟ ไม่พอมากกว่า เพราะ ลองวัดอุณหภูมิของที่ OC ไม่ผ่านภาพแตก ความร้อน
      ก็ไม่ได้ ต่างกันเท่าไหร่เลย น่าจะแนวๆเมหือน RAM มากกว่าที่ ถ้าอัดไฟไม่พอ
      บางที ถ้า clock ไปมันก็ทำงานไม่เสถียร ไม่ได้เกี่ยวกับร้อน

อ่อส่วนตอนนี้ผม ยังไม่ได้ลอง Mod เป็น 1.4V นะครับ เพราะ ยังไม่ได้จะเปลี่ยนอันใหม่ ยังไม่กล้าลอง
      กลัวไม่มีใช้ ถ้าไว้จะเปลี่ยนอันใหม่แล้วจะลอง mod ดู 55+
      ความรู้ๆ ผมก็ว่างั้นอ่ะ ไฟไม่พอแน่ๆ
      ก็คงเหมือน cpu กับ ram อ่ะ
      ไฟไม่พอก็ลากไม่ไป

Comment

Working...
      X