Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับโปรแกรม AXTU และการ OC ใน ไบออส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับโปรแกรม AXTU และการ OC ใน ไบออส

คือว่าผมสงสัยเกี่ยวกับโปรแกรมนี้ครับ ว่าถ้าหากเราปิดเครื่อง (shut down) ทั้งหมดที่เราตั้งค่า OC ในโปรแกรมนี้จะรีเซ็ตใช่มั้ยครับ (ส่วน restart จะไม่รีเซตการตั้งค่า)

ผมเลยสงสัยว่าถ้าเราตั้งค่าใน ไบออส แล้วเรา shut down เครื่องไป ก็จะอยู่เหมือนเดิมที่เราตั้งค่า ใช่มั้ยครับ

และก็บอร์ดที่ผมใช้ เป็น Asrock 990fx extreme3 cpu FX-6300 พอดูในไบออสแล้ว ไม่มีให้ปรับตัวคูณมีแต่ NB frequency multiple ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าใช่ตัวเดียวกันมั้ย เลยไม่กล้า่ไปปรับมัน

แต่ในโปรแกรม AXTU มันมีให้เราปรับ CPU Ratio ได้่ (ผมคาดไว้ว่าน่าจะเป็น ตัวคูณ [multiple]) ผมเลยลองปรับขึ้นมาจาก 19 เป็น 20 แล้ว apply รีสตาร์ทคอมรอบนึง

ในหน้า system ความเร็ว cpu ขึ้นมา เป็น 4.0 GHz (แต่จะหายเมื่อเรา shutdown -*-)

ทีนี้ผมเลยลองปรับในไบออสดูบ้าง มันมีแต่ให้ปรับ CPU Frequency พอผมปรับไปพร้อมกับ CPU Vol แล้วเข้าวินโดวไปดูในโปรแกรม AXTU สรุปว่า ค่า CPU Frequency ในนี้ก็ปรับตามด้วย แต่!! CPU Vol ในนี้มันไม่ได้ปรับตามมา -*-

ซึ่งถ้าผมจะปรับตัวคูณในนี้ ก็ต้องปรับ CPU Vol ในนี้ ใหม่อีกรอบใช่มั้ยครับ? (ซึ่งแยกกับในไบออส?)
    เท่าที่ผมลองมาคือ ปรับตัวคูณ และกด apply เลย (ไฟในไบออส 1.265 ส่วนในโปรแกรม AXTU 1.2500) คอมจอฟ้าครับ -*-

ผลสรุปคือ ถ้าเราอยากปรับตัวคูณ ต้ิองมาปรับที่ โปรแกรม ATXU สถานเดียวใช่มั้ย ?
    และถ้าหากเราปรับ CPU Frequency และ CPU Vol ในไบออสแล้ว ห้ามยุ่งเกี่ยวกับตัวคูณเด็ดขาด(เพราะต้องใช้โปรแกรม AXTU) จะดีกว่าใช่มั้ยครับ ?

ไม่มีใครใช้เมนบอร์ด Asrock 990FX extreme 3 เลยหรอครับ TT

Comment

Working...
    X