Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับมือใหม่ OC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับมือใหม่ OC

ผมทำแบบนี้ถูกไหมครับ ตอนแรกมันเอา4.2ก็ไม่รันให้ เลยลอง 4.0 ก็เหมือนเดิม วิ่งที่หน้าจอ 3.30

แต่กดเข้าไปดูตอน run desktop มันขึ้นแค่ 3.30

ผมปรับเป็น auto

I5 2500K + Z77 Pro4 RAM 8 g 1600 power 500+80

ไฟเลี้ยง Cup ใน ไบออส มัน 1.875 นี้ล่ะมั้งครับ (ไม่แน่ใจนะอย่าว่ากันเดี๋ยวไปดูมาใหม่จะได้ชัวๆ)

คือผมต้องปรับตรงไหนหรอครับ มันถึงจะrun ที่4.2

ถ้าไม่ไปยุ่งกับบัสระบบ (BCLK) ที่ 100 ก็ปรับที่ ตัวคูณของ CPU เท่านั้นครับ (multipler หรือ ratio) จาก 40 ไปที่ 42

Comment

ตามนั้น เพิ่มแค่ตัว x
      และ ไฟ CPU Vcore แค่นั้น ถ้าเพิ่มตัว x ไปเยอะๆ แล้วไฟไม่พอ

Comment

ผมลองทำแล้วครับ แต่เข้าไปดูใน my com ก็เห็นวิ่ง 3.30 เหมือนเดิม

หรือเราต้องไปดูตรงไหนครับ

Comment

My COM มันโชวส์เท่านั้นนะ
          ให้ดูที่โปรแกรม CPU Z ว่าทำงานจริงอยู่ที่เท่าไหร่

Comment

ใช่ตรง core speed ใช่ไหมครับ

เพิ่งลองทำอ่ะครับ เลยไม่รู้ดูอะไรยังไงตรงไหน

แนะทีนะครับ

ขอบคุณมาก

Comment

ปิดc1eครับ ถ้าอยากให้มันโชว์เต็มที่ แต่ข้อเสียมันจะทำงานเต็มที่ตลอดเวลา

Comment

Originally posted by marugu07 View Post
                [ATTACH=CONFIG]3071614[/ATTACH]

ใช่ตรง core speed ใช่ไหมครับ

เพิ่งลองทำอ่ะครับ เลยไม่รู้ดูอะไรยังไงตรงไหน

แนะทีนะครับ

ขอบคุณมาก
                Control panel> System > Power option > High perfomance

Comment

Working...
                X