Announcement

Collapse
No announcement yet.

I5 4670k oc เล่นเกมแล้วชอบค้าง ช่วยดูหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• I5 4670k oc เล่นเกมแล้วชอบค้าง ช่วยดูหน่อยครับ

ใช้งานทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง ปกติดี แต่พอเล่นเกมส์หนักๆมันชอบค้าง ผมเลยลองปรับเป็นเดิมๆแล้วเล่นเกมมันก็ปกติดีไม่มีค้าง มันเป็นที่อะไรอะครับ ผมเซ็ตอะไรผิดหรือเปล่า ??
    บอร์ด asrock z87 killer

แปลว่า oc ไม่เสถียรดีพอนะ

Comment

แล้วต้องแก้ไขยังไงหรอครับ
      เพิ่มเติมอีกรูป

Comment

ความร้อนโหดเกินไป ให้ดีก็ไม่ควรเกิน 80 นะครับ ถ้าเน้นใช้งาน อยากทราบว่าใช้ซิงเดิมอยุ่เหรอครับ ถ้าใช้ซิงเดิมอยุ่ผมบอกเลยครับว่าไม่ควร OC อุปกรณ์มันจะไปก่อนอายุนะครับ ควรเปลี่ยนเป็นซิงลมเทพๆหรือน้ำปิดก็ได้ครับ เด๋วนี้ราคาไม่แพงแล้ว ซื้อฮาร์ดแวร์ซะเทพแล้วซื้อนี่อีกนิดจะเป็นไรไป

Comment

ใช้ระบายความร้อนน้ำเปิดครับ ตอนเล่นเกมนี่ไม่เกิน 80 เลยนะครับ แต่ว่าตอนที่ใช้โปรแกรม LinX เทส ห้องมันอบ ไม่ได้เปิดแอร์ เลยร้อนกว่าปกติ
          อยากทราบว่า oc ยังไงให้มันเสถียรอ่าครับ

Comment

มันคงเอ๋อมั้งครับไม่็ลอง4.3ไฟเดิมไม่หายก็ซวย555

Comment

ผมว่า คืนค่าเดิมไบออสก่อน แล้วใช้งานแบบเดิมๆ เทส linx (0.6.4)แล้วดูอุณหภูมิว่าอยุ่ที่เท่าไหร่ ลองเล่นเกมดูว่าค้างอีกมั้ย ผมว่าลองแบบนี้ก่อนดีกว่านะครับ

Comment

Originally posted by X-PaS-Boy- View Post
                ใช้งานทั่วไป ดูหนัง ฟังเพลง ปกติดี แต่พอเล่นเกมส์หนักๆมันชอบค้าง ผมเลยลองปรับเป็นเดิมๆแล้วเล่นเกมมันก็ปกติดีไม่มีค้าง มันเป็นที่อะไรอะครับ ผมเซ็ตอะไรผิดหรือเปล่า ??
                บอร์ด asrock z87 killer
                ค้าง แล้วจอฟ้าไหมครับ ถ้าไม่จอฟ้า ลองตั้งไฟแรมออโต้ดูก่อนน่ะ แล้วมาบอกว่าเป็นอย่างไร

Comment

Originally posted by gamehaha View Post
                  มันคงเอ๋อมั้งครับไม่็ลอง4.3ไฟเดิมไม่หายก็ซวย555
                  เมื่อคืนลองปรับไป 4.4 ไฟเดิม เล่นเกมต่อเนื่องประมาณ 3 ชั่วโมงไม่ค้างแหะ ปกติ 4.5 นี่ค้างไปแล้ว - -*

Originally posted by parunkung View Post
                  ผมว่า คืนค่าเดิมไบออสก่อน แล้วใช้งานแบบเดิมๆ เทส linx (0.6.4)แล้วดูอุณหภูมิว่าอยุ่ที่เท่าไหร่ ลองเล่นเกมดูว่าค้างอีกมั้ย ผมว่าลองแบบนี้ก่อนดีกว่านะครับ
                  เดิมๆไม่มีค้างครับ

Originally posted by teerapon0 View Post
                  ค้าง แล้วจอฟ้าไหมครับ ถ้าไม่จอฟ้า ลองตั้งไฟแรมออโต้ดูก่อนน่ะ แล้วมาบอกว่าเป็นอย่างไร
                  ไม่จอฟ้าครับ เล่นๆอยู่ภาพค้าง เลื่อนเม้าส์ กดอะไรไม่ได้เลย ตอนแรกตั้งไฟแรมออโต้ก็ค้างครับ ผมเลยลองเพิ่มไปก็ค้างอยู่ดี ตอนนี้ลดมาที่ 4.4 เล่นเกมยังไม่ค้างเลยครับ - -*

Comment

ความร้อนมันสูงไปครับ @4.5 ไฟ 1.347 ความร้อนปาไป 94 แถมเป็น Linx 0.6.4 ถ้าเป็น 0.6.5 +ไปอีก 10 องศา ไม่ไหวแน่ๆ ต้องทำระบบ ระบายความร้อนใหม่ครับหรือไม่ก็ลด Clock ลงมา

อันนี้ผมลองรัน Linx 0.6.5 เมื่อซักครู่
                    New test.jpg

Comment

ตอนนี้ผมลดลงมา ใช้ 4.4 แล้ว ไฟ 1.3 ลองเล่นมาหลายวันแล้ว ยังไม่เคยค้างเลยครับ ที่ผมข้องใจคือพอปรับไป 4.5 ไฟ 1.35 เล่นเกมแล้วชอบค้าง อุณหภูมิระหว่างเล่นเกมไม่เกิน 80 เลยนะ มันเกี่ยวด้วยหรอครับ

Comment

I5 4670k oc เล่นเกมแล้วชอบค้าง ช่วยดูหน่อยครับ

ก็คงยังนิ่งไม่พอ ถึงแม้ว่าจะเทสผ่านไรมาก็ตาม เอาจริงๆเทสพอรู้ว่านิ่งในระดับหนึ่งแล้วก็คงเพียงพอแล้ว สิ่งสำคัญคือการใช้งานจริง เทสพวก benchmark อุปกรณ์มันทำงานหนักกว่าการใช้สภาวะจริงเยอะ เดี๋ยวจะเดี้ยงก่อนได้ใช้จริงไปเสียก่อน

Comment

Working...
                        X