Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องการตั้งค่า Timing Ram คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่องการตั้งค่า Timing Ram คับ

คือผมสงสัยว่า การตั้งค่าเนี้ยกำหนดค่ามัน จะช่วยเรื่องอะไรบ้างหรอคับ
    และตั้งน้อย หรือ มาก แบบไหนดีกว่ากัน อย่าง 5-5-5-15 เงี้ยอ่ะคับ กะ 5-5-5-18
    ต่างกันยังไง แล้วเวลา clock เนี้ย ตั้ง Timing ram ได้ มันจะแรงขึ้นรึยังไงคับ

เงียบเหงา

Comment

ค่าพวกนี้ยิ่งต่ำแรมจะยิ่งทำงานได้เร็วขึ้น
      แต่ยิ่งบัสแรมยิ่งสูงก้อต้องแลกกับค่าพวกนี้ที่สูงตามขึ้นด้วย สังเกตุ จาก ddr ddrII ddrIII
      ค่าพวกนี้จะสูงขึ้นเรื่อยๆ

ฉะนั้น overclocker ทั้งหลายจึง อยากลากบัสสูงๆแล้วกดค่าพวกนี้ให้มันต่ำๆ ซึ่งแรมเทพๆเค้าทำด้าย

Comment

อธิบายไม่เป็นหว่ะ เอิ๊กๆ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
          อธิบายไม่เป็นหว่ะ เอิ๊กๆ
          อธิบายแล้วคนอื่นไม่เข้าใจว่ะ เอิ๊กๆ

Comment

Originally posted by zman View Post
            อธิบายแล้วคนอื่นไม่เข้าใจว่ะ เอิ๊กๆ
            ถูกต้องเลยท่าน ขนาดผมอ่านหลายรอบก็ยังไม่เข้าใจเลยว่ะ เอิ๊กๆๆๆ

Comment

งั้น 4-4-4-12 ก็เร็วกว่า 5-5-5-15 ดิคับ เข้าใจถูกปะ

Comment

ถูกครับ
                แต่ถ้าเล่น CL ยิ่งน้อย ยิ่งลากได้น้อยลงครับ

Comment

งั้น จากรูปนะคับ ผม clock มาแบบนี้

3.0Ghz ทดแรม 2:3 ได้ค่าตามรูป
                  แล้วผมไป lock ตัวแรมเนี้ย เห็นเลขไม่สวย เลยไปตั้งเองเป็น 5-5-5-18 หน่ะคับ
                  ผมก็ดูไม่เป็นเหมือนกัน เลยดูค่าทดแรมใน CPU-Z ตรง SPD
                  Freequency 400Mhz ผม มันเป็น 5-5-5-18 -23

แล้วลอง ORTHOS ซัก 15 นาทียังไม่มีปัญหา แสดงว่าผ่านใช่มั๊ยคับ
                  แต่ผมก็ยังสงสัยว่าเนี้ย ค่าที่ผมตั้งไป กะค่าที่ตั้งแบบ Auto ในภาพเนี้ย มันต่างยังไงกันม่าง
                  ยังไม่ค่อย get

Comment

CL หลวมโครกเลยครับ
                    แต่ก็ ok แล้วครับ บัส 500

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                      CL หลวมโครกเลยครับ
                      แต่ก็ ok แล้วครับ บัส 500
                      ตอนนี้ปรับเป็น 5-5-5-18 หน่ะคับ
                      หรือว่าซักเท่าไรดีอ่ะคับ

Comment

5 5 5 15 ครับ 5 5 5 10 หรือ 5 5 5 5 เลยครับ

ผลต่างออกมาไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่ครับ เห็นแต่คะแนน ใช้งานจริงยังไม่เห็นเท่าไหร่ครับ มันยังมี sub cl อีกเยอะเลยครับ

1000 @ 4 4 4 12 ได้จะสวยมากครับ

Comment

Originally posted by zman View Post
                          ค่าพวกนี้ยิ่งต่ำแรมจะยิ่งทำงานได้เร็วขึ้น
                          แต่ยิ่งบัสแรมยิ่งสูงก้อต้องแลกกับค่าพวกนี้ที่สูงตามขึ้นด้วย สังเกตุ จาก ddr ddrII ddrIII
                          ค่าพวกนี้จะสูงขึ้นเรื่อยๆ

ฉะนั้น overclocker ทั้งหลายจึง อยากลากบัสสูงๆแล้วกดค่าพวกนี้ให้มันต่ำๆ ซึ่งแรมเทพๆเค้าทำด้าย
                          แรกๆผมก็ไม่เข้าใจ ได้ตาเดียร์อธิบาย+ดูผลงานในห้อง EX แล้วเข้าใจง่ายขึ้นคับ

ปล.แต่หลายๆอย่างที่เราคิดว่าถูกเจอเทพซอลอธิบายเข้าไปผิดหมดเลย

Comment

แล้วลอง ORTHOS ซัก 15 นาทียังไม่มีปัญหา แสดงว่าผ่านใช่มั๊ยคับ
                            ยังไม่ถือว่าผ่านนะครับ ผมเทสมาชม. นึกว่าผ่าน มาแต๊ปเอาดื้อๆซะงั้น
                            ลองเทสด้วย Super PI ดูการทำงานคำนวณของแรมก่อนครับ ซัก 32M แล้วค่อยมา ORTHOS เทสแบบ Stress CPU and RAM ซักรอบจนกว่าจะเสร็จเลยครับ อาจจะนานหน่อย แต่เพื่อความเสถียรครับ
                            Last edited by meen182; 27 Jan 2008, 01:45:53.

Comment

ความจริง orthos ไม่ต้องรันก็ได้ครับ ผมว่ามันทำลายอุปกรณ์ โดยเฉพาะแรม เอิ้กๆ

Comment

Working...
                              X