Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6750 CPU รุ่นคุณปู่ มีใครลากกันมั่งไหมครับ อยากพาไป 4.00 Ghz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6750 CPU รุ่นคุณปู่ มีใครลากกันมั่งไหมครับ อยากพาไป 4.00 Ghz

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ http://www.overclockzone.com/forums/...B8%9B-4-00-Ghz

ได้คำแนะนำว่าให้มาหาข้อมูลในห้องนี้ดีกว่า

ความเดิม E6750 บอร์ด EP 45T-UD3R ครับ

มันไปได้แค่ 3.84Ghz ครับ แบบไม่ค้าง ไม่ฟ้า

มีเซียนท่านใด พอแนะนำได้ไหมครับว่า ถ้าอยากได้เลขลงท้ายกลมๆ ต้องปรับอย่างไรอีกครับ

มันวิ่ง 3.96 Ghz ได้นะครับ แต่ Full load นานๆ แล้ว ฟ้าบ้าง ค้างบ้าง

ปัจจุบัน นับตั้งแต่วันนั้นยันวันนี้ ใช้มาได้ครึ่งปีหน่อยๆ ผมก็ยังคงใช้มันอยู่ที่ 3.84Ghz ที่ไฟ 1.63V โดยประมาณทศนิยมหลักอื่นๆ ยังไม่ได้เข้าไปดูครับ 555+

แรมตอนนี้ให้วิ่งที่ 1600 ตอนนั้นใช้ 1920 แล้วบางครั้งก็ยังมีฟ้าบ้าง

เลยว่าจะถามช่างเซียนๆ ทั้งหลายว่ามันพอมีเทคนิค พาไปได้มากกว่านี้ไหมครับ

ความร้อนตอนนี้ Full load ลอง 10 นาทีมากสุดอยู่ 58 องศา ไม่ขึ้นกว่านี้ครับ

ลด FSB เพิ่มตัวคูณ ไฟเท่าเดิมก่อน ปัญหาจอฟ้าอาจมากจากแรมได้น่ะ แรมบัสสูงไม่ได้แรงเสมอไปน่ะครับ แล้วแรมได้ปรับแต่งค่า CL หรือเปล่าครับ ไฟของแรมอยู่ที่เท่าไร

Comment

Comment

Originally posted by teerapon0 View Post
        ลด FSB เพิ่มตัวคูณ ไฟเท่าเดิมก่อน ปัญหาจอฟ้าอาจมากจากแรมได้น่ะ แรมบัสสูงไม่ได้แรงเสมอไปน่ะครับ แล้วแรมได้ปรับแต่งค่า CL หรือเปล่าครับ ไฟของแรมอยู่ที่เท่าไร
        E6750 ตัวคูณ มีค่าแค่ 6-8 ครับ ไม่เหมือน cpu รุ่นใหม่ๆ ครับ ตัวคูณเยอะเลย

แรมเป็น G-skill DDR3 RipJaws สีแดง บัส ตามสเปคคือ 2133

CL แรมตัวนี้ตามสเปคให้ใช้ 9 11 9 28 แต่ std เมนบอร์ดตั้งไว้ 9 9 9 28 (ผมใช้ตามสเปคแรม เพราะลองปรับแบบอื่นแล้วมีบูทขึ้นบ้าง ไม่ขึ้นบ้าง)
        ไฟที่ 1.8

ขอบคุณครับ

Comment

ผมจำค่าไฟผิด 5555

ไฟ cpu ตอนนี้ 1.463v ครับ

Comment

ผมก้อได้เท่า ๆ ท่านอ่ะคับ E6750 กะ P5Q ลากยังไงก้อไม่ยอมขึ้น 3.9 ให้ อัดไฟไป 1.5 กว่า จนบอดร้องเตือน ก้อยังไม่ได้ ถึงกับท้อกันเลยทีเดียว..

Comment

6750 ใช้งานเดิมๆดีกว่าครับ ไปเอา 8400 มาลากมันส์กว่าเยอะครับ ไม่ก็ E7500 ดูตัวคูณสูงๆโอกาสไปได้ไกลมีเยอะครับ

Comment

Working...
              X