Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านที่ทำ BSEL กัน ใช้บอร์ดกับซีพียูอะไรกันบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านที่ทำ BSEL กัน ใช้บอร์ดกับซีพียูอะไรกันบ้างครับ

ผมลองทำ BSEL E2140@1066 บนบอร์ด Asus P5GC-MX V.3 มันเปิดไม่ติดอ่ะครับ คาดว่าน่าจะเป็นที่บอร์ด (แค่clockธรรมดา ยังเปิดไม่ติดเลย)

(BSEL ด้วยเทป ปะ หม้อ เอามาลองแปะที่ถ่านไบออฮ แล้วเอาหลอดLED แปะ กระแสไฟผ่านได้)

เพื่อนๆ ใช้บอร์ด กับ ซีพียูอะไรกันบ้างอ่ะครับ ทำซีพียูไปที่เท่าไหร่

ถ้าผมเปลี่ยนบอร์ด(เน้นถูกๆ ไม่ได้clockเพิ่มจากBSEL และถ้ามีช่อง PCI ซัก3ช่องจะดีมาก) มันจะทำผ่านไหม

ดูๆ Asrockไว้เหมือนกัน ใช้รุ่นไหนดีครับ

แล้วตัวนี้ล่ะ ดีไหมครับ http://www.overclockzone.com/fluke/y...2/MSI%20P6NGM/

รบกวนเพื่อนๆมาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ

conroe1333-D667 น่าจะทำได้นะครับ ถูกดีด้วย

Comment

เปิดไม่ติด อาจจะเป็นเพราะแปะฟลอยด์ไม่ดีก็เป็นได้ แต่ผมเคยแปะผิด มันก็บูตนะ แต่บูตที่ความเร็วเดิม 555
      ใช้ฟลอยด์ย่างไก่ธรรมดา แล้วเอาเทปกาวแปะเอา ยากหน่อย แต่ค่อนข้างชัวร์ ส่วนบอร์ดที่ใช้ก็มี
      conroe1333-d667 wolfdale1333-d667 แล้วก็ 4core1333 fullhd (อันนี้ส่วนตัวชอบมาก)
      เพราะมันสามารถทำ bsel ให้บูตได้ที่ 333 เลย ไม่ต้องทำ 266 แล้วไปลากต่อใน bios สบายดี
      ส่วน cpu ก็ 2140 กับ 2160 แรมบ้านๆ 667 ธรรมดา ก็เพียงพอต่อการลากแบบง่ายๆ
      ส่วนตัว msi ที่บอกมายังไม่เคยลอง เลยบอกไม่ได้ว่าเป็นไง ถ้าเอาถูกๆ ก็ conroe กับ wolfdale

Comment

Originally posted by tonnn View Post
        เปิดไม่ติด อาจจะเป็นเพราะแปะฟลอยด์ไม่ดีก็เป็นได้ แต่ผมเคยแปะผิด มันก็บูตนะ แต่บูตที่ความเร็วเดิม 555
        ใช้ฟลอยด์ย่างไก่ธรรมดา แล้วเอาเทปกาวแปะเอา ยากหน่อย แต่ค่อนข้างชัวร์ ส่วนบอร์ดที่ใช้ก็มี
        conroe1333-d667 wolfdale1333-d667 แล้วก็ 4core1333 fullhd (อันนี้ส่วนตัวชอบมาก)
        เพราะมันสามารถทำ bsel ให้บูตได้ที่ 333 เลย ไม่ต้องทำ 266 แล้วไปลากต่อใน bios สบายดี
        ส่วน cpu ก็ 2140 กับ 2160 แรมบ้านๆ 667 ธรรมดา ก็เพียงพอต่อการลากแบบง่ายๆ
        ส่วนตัว msi ที่บอกมายังไม่เคยลอง เลยบอกไม่ได้ว่าเป็นไง ถ้าเอาถูกๆ ก็ conroe กับ wolfdale
        อาจจะเป็นไปได้ครับเรื่องแปะไม่ดี แต่แปะผิดคงไม่ใช่แน่นอนครับ เพราะดูแล้วดูอีกจนตาลายเลยล่ะ

conroe1333-d667 wolfdale1333-d667 แล้วก็ 4core1333 fullhd ราคามันเท่าไหร่บ้างอ่ะครับ

Comment

หรือมันเกี่ยวกับ การ์ดจอผมอ่ะครับ ผมใช้ PWC HD2600XT DDR4
          หรือมันเป็นที่บอร์ดกันแน่ เพราะ Clock ธรรมดา แค่นิดเดียว มันก็เปิดไม่ติดแล้ว
          แรมก็ corsair 1Gx2 667

Comment

ดันครับ มาแชร์กันให้มากๆครับ

Comment

ดัน

Comment

bsel ส่วนใหญ่จะทำกับบอร์ดที่เพิ่มไฟไม่ได้

Comment

conroe1333-d667 wolfdale1333-d667 ราคาพอๆกัน 1600-1700 ตัวหลังมาแทนตัวหน้า ไม่ค่อยต่างกันเท่าไร อีกตัว 4core1333 fullhd อันนี้แพงหน่อย 3200 แต่งานเนียนกว่า chipset ati + ati 1250 on board จริงๆ การทำ bsel นี่เหมาะกับ board ที่ไม่สามารถปรับ strap ได้มากกว่า เพราะการปรับ strap จะทำให้เราสามารถ oc ไปได้อีกจนกว่าจะตันใน strap ที่เราอยู่ คล้ายๆกับที่อยู่ใน bios พวก board แพงๆ แต่พวกนั้นมันจะปรับ auto ตาม bus ที่เรา oc ไป เช่นถ้าเราปรับ strap 266 แล้วลากต่อไปจนถึง 333 มันก็จะปรับเป็น strap 333 ให้เลย นั่นคือเหตุผลที่เราทำ bsel เพราะ bios มันไม่มีให้ปรับ แต่ตัวบอร์ดมันจะอ่านจาก cpu แทน เราก็เลยต้องไปหลอก board ว่ามันเป็น cpu ที่มี strap เป็น 266 หรือ 333 ไง (จริงๆพยายามจะบอกว่าการทำ bsel เหมาะกับบอร์ดที่ปรับ strap ที่ bios ไม่ได้) ส่วนเรื่องเพิ่มไฟได้หรือไม่ ไม่ใช่ปัญหา เพราะไป bsel ขาไฟเพิ่มเองได้
                  Last edited by tonnn; 29 Dec 2007, 15:33:02.

Comment

สรุป ว่า มี ท่ายใด ผ่านบ้างคับ ผมเอง ก้อ ม่ายผ่าน
                    Last edited by madeaw; 29 Dec 2007, 20:54:38.

Comment

ผมใช้ conroe1333-D667 ครับ clock ไปที่ 2.7GHz สบายๆ (Bus Speed 333)

Comment

ผมดันไปได้แค่ Bus 302 เองครับ เกินนั้นไม่ติด อันนี้เดิมๆ ซิงค์เดิม ไม่เพิ่มไฟ แรม Corsair Value Select 2GB (2x 1GB) DDR2 667 ทดเป็น 533

Comment

Bsel ทำกัน ยังงัย คัฟ... ช่วยบอกที จากเด็กใหม่ อยาก Overclock .... *-*

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=64584
                            ลองศึกษาดูนะครับ ผมก็อ่านจากในนี้แหละ และก็ทดลองทำจนสำเร็จ ไม่ยากๆ

Comment

สู้ๆกันทุกท่าน พลังแห่งการ Bsel จงอยู่กับพวกคุณ

Comment

Working...
                              X