Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่องการทดแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by dears View Post
    หากจะโอนิดหน่อย ป๋มขอแนะนำว่าควรทดแรมให้อย่างน้อยแรมต้องวิ่งไม่ต่ำกว่าสเป็กมาตรฐานของมัน (งงมั้ย)
    ผมอ่านซ้ำตั้งหลายรอบแหนะ
    ก็คือแรมบัส800 ก็ปรับเป็น800 ใช่มะครับ อย่างน้อย
    ถ้าอย่างมากหน่อยก็ปรับเป็นบัส667 ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

Comment

Originally posted by samuri06 View Post
      ของผม
      AMD Athlon 64 X2 4000+ Bus Speed 200 MHz
      MB ALiveNF6P-VSTA
      RAM Kingmax Bus 800*2 แต่ DRAM Frequency แค่ 351.6 MHz เองอ่ะครับ
      FSB : DRAM CPU/6 เห็นของคนอื่น เป็น 1:1 4:5

ไมของผมมะเหมือนกะคนอื่นเขาอ่ะครับ
      แล้วจะปรับเป็น 1:1 ได้ยังไงอ่ะครับ
      เซียนทั้งหลายช่วยทีนะครับ สงสัยมาก
      enable "AM2 Boost" ใน bios ครับ
      มันจะเพิ่มบัสให้เหมาะสมโดยอัตโนมัติ
      ม่ายก้อเลือกปรับแบบแมนนวล เดิมตัวเลขบัสจะเป็น 200 ก้อปรับเพิ่มไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้
      อ้อตรง ram ใน bios หน้าเดียวกัน ก้อต้องเลือกเป็น ddr2 800 ด้วยนะครับ

แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมจะปรับ
      โดยปรับ cpu เป็น 2.0g
      ram เป็น ddr2 800
      บัสปรับเป็น 210 = 420Mhz
      ซึ่งจะได้ความเร็ว cpu = 2.1g เท่าเดิม แต่ ram วิ่งที่ 420Mhz

Comment

corsair ddr1 bus 220 ทดเท่าไหร่อะคับ cpu ผมจริงๆๆมันปรับได้ ถึง 310MHz แต่บอร์ดมันไม่ให้ปรับอะ ปรับไปเครื่องก็ไม่เดิน เซง ได้เยอะสุด จาก200 ไป 220

Comment

ขอถามด้วยคนนะครับ

สมมติว่าเราใช้ ram bus 667 มันจะวิ่งที่ 333
          ถ้าเรา ไป overclock cpu ที่ 333*9 มันก็จะวิ่งเต็มspeed
          ที่ความเร็ว bus มันใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเกิดเรา oc ที่ 333*10 หรือ 333*11
          แล้วเกิดเข้า windows ไม่ได้ ก็ไม่ได้เป็นเพราะว่า
          ram ตันใช่ไหมครับ (เพราะว่า ram มันวิ่งที่ 333 ตามสเป็ค)
          ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by Redrum View Post

สมมติว่าเราใช้ ram bus 667 มันจะวิ่งที่ 333
            ถ้าเรา ไป overclock cpu ที่ 333*9 มันก็จะวิ่งเต็มspeed

แล้วถ้าเกิดเรา oc ที่ 333*10 หรือ 333*11
            แล้วเกิดเข้า windows ไม่ได้ ก็ไม่ได้เป็นเพราะว่า
            ram ตันใช่ไหมครับ (เพราะว่า ram มันวิ่งที่ 333 ตามสเป็ค)
            เข้าใจผิดแล้วครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
              เข้าใจผิดแล้วครับ
              แล้วที่ถูกเป็นยังไงครับ

ช่วยอธิบายด้วยนะครับ

Comment

ที่ 333*10 หรือ 333*11 บูตไม่ขึ้นเกิดได้หลายอย่างอ่ะ เช่น ไฟไม่พอ
                ส่วนมากแรมบัส 667 จะลากได้ไม่ต่ำกว่า 800 อ่ะ

Comment

Originally posted by samuri06 View Post
                  ผมอ่านซ้ำตั้งหลายรอบแหนะ
                  ก็คือแรมบัส800 ก็ปรับเป็น800 ใช่มะครับ อย่างน้อย
                  ถ้าอย่างมากหน่อยก็ปรับเป็นบัส667 ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
                  เรื่องนี้ไม่มีคำตอบให้งับ ว่าควรปรับที่เท่าไหร่
                  จนกว่าจะข้อสรุปว่า คุณจะเล่น cpu ที่ความเร็วเท่าไหร่ จึงจะสามารถบอกได้ว่าควรเล่นแรมด้วยอัตราทดใด จึงจะเกิดประสิทธิภาพสูงสุด
                  หากบอกว่าทดไว้สูงที่800 แต่พอจะขยับ cpu ก็ขยับได้น้อยอีกแหละ
                  แต่หากจะทดที่667 มันก็อาจขยับ cpu ได้ไกลขึ้นอีกหน่อย แต่อาจเหนื่อย cpu เพิ่มขึ้น ก็ต้องดูกันอีกแหละว่า cpu วิ่งไหวมั้ย
                  สรุปว่ามันต้องดูองค์ประกอบหลายๆอย่างประกอบกันด้วยง่ะ

Originally posted by Redrum View Post

กรณีเล่นบัสเท่าเดิม (333) เปลี่ยนเพียงแค่ตัวคูณ จะไม่มีส่วนกระทบต่อระบัสของ cpu และ ram
                  เพราะบัสมันจะนิ่งอยู่แบบนั้นแหยะ แต่หากมันเข้า os ไม่ได้ ก็ให้ไปใส่ใจในเรื่องของ cpu เป็นหลัก อย่ามาซีเรียสเรื่องแรม

Comment

o.k. ไหมครับ

Comment

ผมนัก OC ใหม่ จะลองเชื่อฟังและปฏิบัติตามครับผม อ่านเข้าใจละ ขอบคุณมากนะครับ
                      จะลองโมดู อิอิ

Comment

ของ ผม Q6600 main P5E3 Ram ddr3 1333mhz ต้องทดยังไงมั่งอ่าคับถึงจะดี เพิ่งหัดOcคับ

Comment

Originally posted by RiQuelme View Post
                          ของ ผม Q6600 main P5E3 Ram ddr3 1333mhz ต้องทดยังไงมั่งอ่าคับถึงจะดี เพิ่งหัดOcคับ
                          จ๊ากกกกกกก DDR3 แรงง่ะ ทดไม่เป็นเลยเรา เหอะๆๆ

Comment

Originally posted by dears View Post
                            จ๊ากกกกกกก DDR3 แรงง่ะ ทดไม่เป็นเลยเรา เหอะๆๆ
                            ตรูก็ไม่เป็นเหมือนกันว่ะ

Comment

มะเปน ddr 2 ผมยังมะรอดเรย

Comment

Originally posted by RiQuelme View Post
                                แค่นี้ก็เทพแระ ยังจาโออีกรึ

Comment

Working...
                                X