Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลา oc ramนะครับ ต้องทำยังไงบ้าง ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลา oc ramนะครับ ต้องทำยังไงบ้าง ครับ

ที่ผมรู้ มี ทด แรม ให้เหลือ 533 หรือ 667 เพิ่ม cl จาก 4 ->5

อัดไฟ ที่ผมรู้มีแค่ นี้ มีท่านใดแนะนำเพิ่มได้อีกบ้างครับ

แล้ว ตัว ram g.skillอ่ะครับ แต่ ละรุ่น มันจะ มี จำกัด V อยู่เช่น NQ ก็ 1.8-2.0 นี่คือยังไงครับ

อัดมากกว่า 2.0 ramจะเอ๋อเหรอครับ

-เรื่องทดแรม เรื่องนี้ไม่ต้องซีเรียสครับ เอาสเป็กเครื่องทั้งหมดมาโล้ด เดี๋ยวจะแจงสูตรให้ ว่าจะทดแบบไหนที่ไม่หนักเครื่อง และให้ประสิทธิภาพสูงสุด
    -ส่วนเรื่องไฟ 1.8-2.0 คือค่าไฟมาตรฐานที่สามารถรันบัสและ CL เดิมๆ ได้ตามสเป็กที่ระบุไว้ข้างตัวแรม ส่วนเรื่องลิมิตของแรมตัวนั้นสามารถรับไฟได้ที่เท่าไหร่ เรื่องนี้ต้องลองหารีวิวจากทางเว็บผู้ผลิตอีกที เขาจะบอกลิมิตไว้ครับ

Comment

ครับ เครื่อง spec

x2 4000+

m2n32-sli deluxe

ram nq 1*2 cl 5 bus 800

ครับ คือ ปกติ เคย clockไป ที่ 3.0 ghz 286*10.5 ram cl 5-5-5-15 bus 667
      ไฟ cpuที่ 1.46 ram ที่ 2.1

ครับมันไม่เสถียร ที่ramครับ test cpuผ่าน แต่พอ test ram แป็ปเดียวerror เลย เล่น เกมก็หลุดบ้าง จอฟ้าบ้างครับ

Comment

ram nq 1*2 cl 5 bus 800
        แล้วตอนนี้แรมวิ่งบัส 667 CL5 ไฟ2.1 งั้นไม่ใช่ละ ทั้งๆทีแรมยังไม่วิ่งไม่เกินสเป็กมัน ปัญหาไม่น่าจะเกิดกะแรมแล้วหละครับ หากลากบัสเกิน 800 แล้วค่อยมาว่ากันอีก เว้นแต่แรมมีปัญหา วิ่งได้ไม่ตรงสเป็ก

Comment

อ๋อ ไม่ใช่ ครับ ผม ทดแรม ให้ วิ่ง 667 ครับ วิ่ง 800แล้วไม่ผ่าน

Comment

สรุปว่าตอนนี้แรมวิ่งที่บัส800แล้วเทสไม่ผ่าน .... แง่วววววววว ทั้งๆที่แรมเดิมๆมันเป็นบัส 800 ไหงวิ่งที่ความเร็วมาตรฐานมันไม่ผ่านหว่า ถ้างั้นคงไม่ได้เป็นที่แรมแล้วมั้งครับ ลองเทสง่ายก็ได้ว่าแรมวิ่งได้หรือเปล่า ลองไม่ต้อง OC Cpu แล้วปรับแรมที่บัส800 จากนั้นลองเทสดู ซึ่งปกติมันต้องผ่านหมดไม่น่าจะมีปัญหา
            แต่พอมาลากรวมกันแล้ว ลองไปเพ่งปัญหาไปที่ตัวอื่นดูบ้างนะครับ เช่น ไฟ nb หรือ ไฟ cpu

Comment

กำ ต้องขอโทษด้วยครับที่พูดไม่เคลียร คือถ้าปกติ วิ่ง bus 800 ไม่oc ก็ ผ่าน ครับ ไม่มีปัญหาอะไร

แต่พอ oc ไปที่ 3ghz อย่าง ที่ผมบอก ต้องทดแรมไปที่ 667 ถึง ลากไปได้ครับ

ส่วน nb ผมเพิ่ม ไป 0.1 vครับ

แต่ พอ ลาก cpu ไป 3.0ghz test super pi 1 mb กับ 32mbผ่านครับ

ส่วน othros ผ่าน เหมือนกัน ถ้าเลือก ที่ stress cpu แต่ ถ้าเลือก stress some ram แล้วมันขึ้น errorนะครับ
              นี่คือ คือตอน ลากไป ที่ 3.0ghz แล้วครับ

ถ้า ตอนปกติ testผ่านทุกอย่าง

Comment

ขอชมหน้า cpuz 2หน้านี้หน่อยครับ

Comment

แบบ ปกติ ไม่ ocน่ะครับ

Attached Files

Comment

นี่ตอน ocครับ 3ghz ไฟ cpu 1.456 ไฟ ram 2.00 นอกนั้นไม่ได้ปรับอะไรเลย

Attached Files

Comment

แง่มๆ โพส แล้วพี่ dearช่วยดูให้ด้วยครับ

Comment

3G แล้วนะนั้นหนะ ตกลงจะเอาต่อเหรอท่าน แล้วลองขยับบัสขึ้นมากกว่านี้ยังครับ หรือว่าตอนนี้ยังไม่นิ่ง จริงๆแล้วน่าเผื่อไฟแรมไว้หน่อยนะ เอาไว้นิ่งแล้วค่อยไล่ไฟให้ต่ำลง ขยับไฟ nb เผื่อไว้อีกซะสเต็ป....

Comment

คือตอนนี้ยังไม่นิ่งอ่ะครับ T^T เล่น แล้ว จอฟ้า เวลาtestอย่างที่บอก test cpu ผ่าน แต่ test ramแล้วerror

Comment

มัน ไม่เสถียรอ่ะ ท่าน dear ช่วยจัดทีครับ ว่า เพิ่มไฟ เท่าไรดี หรือว่าควรลด

Comment

ปรับไฟอะไรไปแล้วมั้งง่ะ
                              cpu = ?
                              ram = ?
                              nb = ?

Comment

Working...
                              X