Announcement

Collapse
No announcement yet.

E4300 @ 3120

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

งั้นคิดวาแรมอาจตันก็ได้น่ะ ของเราแรมยังตันเลย เฮ้อ จะเปลี่ยนแล้วล่ะ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
      งั้นคิดวาแรมอาจตันก็ได้น่ะ ของเราแรมยังตันเลย เฮ้อ จะเปลี่ยนแล้วล่ะ
      เค้าลากแค่ 360-390 ยังไม่ถึงค่าปกติของแรมเลยครับ แรมเค้าน่าจะได้เกิน 900 ชิวๆ
      น่าจะติดที่ CPU มั้ง

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        555+
        ตัว X9 เหมือนกัน หิหิหิ อยากได้ 3.6G เดียวจัดไป นะ

ปกติ CPU ท่านมันตัว x9 มันจะตันเร็ว
        ลดตัว x8 พอแล้ว เพิ่มไฟ CPU เต็มๆ ซัก 1.45-1.5v น่าจะ OK
        ไฟแรม 2.1-2.3V อัดหนักๆ คับ
        แล้วก็ CPU x8 สมมุติท่านไปได้ที่ 390 x 8 = 3.12G นะที่เข้าวินโดวส์ได้
        เอาแค่เข้าวินโดวส์ได้เป็นพอไม่ต้องเทสอะไร แล้วก็รีสตาร์ส
        เข้าไปปรับ BIOS ใหม่เปลี่ยนจาก 8 เปลี่ยน 9 x 390 = 3.5G กด F10
        ทีนี้ละมันก็จะเข้าวินโดวส์ได้เหมือนเดิมครับ หิหิหิ
        ผมก็ทำแบบนี้ละ ปกติตัว x9 ผมก็ปรับเป็น x8 (400 x 8=3.2G) แล้วก็เปลี่ยนจาก 8 เป็น 9 (9x400=3.6G) ครับ หิหิหิ ง่ายๆ
        เน้นอัดไฟ CPU + RAM ใว้ตั้งแต่แรกเลย ครับ ครั้งที่ 2 นี้ปรับแค่ตัว X ครับ

*ในการ o/c ครั้งนี้ขอไม่รับผิดชอบใดๆ นะจ๊ะ หิหิหิ
        ขอเอาไปลองมั่งครับ
        ของผม E2160 ผมเคยลองที่ตัวคูณ6 มันไปได้ที่ 405*6 อัด 406 นี่ก็ค้างละ สงสัย ตันแค่นี้มั้งครับ หุๆ ไว้ได้ผลยังไงจะมารายงานนะครับ

Comment

แล้วใครมีคำแนะนำดีดีมั่งถ้าจะเปลี่ยน cpu

Comment

ผมใช้ E-6300, M/B P35 DS3R
            ทำไมมันเปลี่ยนตัวคูณไม่ได้
            มันคูณ 6 ตลอดเลย
            กรุณาบอกวิธีเปลี่ยนให้มันคูณ 7 หน่อยครับ
            ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by bigtees View Post
              ผมใช้ E-6300, M/B P35 DS3R
              ทำไมมันเปลี่ยนตัวคูณไม่ได้
              มันคูณ 6 ตลอดเลย
              กรุณาบอกวิธีเปลี่ยนให้มันคูณ 7 หน่อยครับ
              ขอบคุณครับ
              ของผมก็ E6300 เหมือนกันครับ แต่บอร์ด Biostar TForce965PT/PQI 800 1G*2
              ลากไปสุดที่ 480*7 (อันนี้แหละแรมตันจริงๆ แรมบ้านๆคงได้แค่นี้ล่ะ..) แต่ใช้งานที่ 450*7

M/B P35 DS3R มันต้องมีที่ให้ปรับตัวคูณอยู่แล้วล่ะหาดูดีๆครับ
              ของคุณลากได้ไกลมะ

Comment

ลากได้ Bus 460-470 ครับ
                แต่คูณ 6 นะครับ
                ผมตั้งคูณ 7 แล้ว มาดูที่ CPUZ มันก็คูณ 6 เหมือนเดิม
                แรม Geil 800 CL4

Comment

อย่างนี้ชัวเลย..
                  ไม่ได้ปิด C1E รึเปล่าครับ ปิดไว้ก่อนนะ...

Comment

C1E มันอยู่ตรงไหน
                    หาไม่เจอครับ
                    ช่วยหน่อยนะครับ
                    ขอบคุณครับ

Comment

c1e อยู่ ใน Bios ค่ะ

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                        เค้าลากแค่ 360-390 ยังไม่ถึงค่าปกติของแรมเลยครับ แรมเค้าน่าจะได้เกิน 900 ชิวๆ
                        น่าจะติดที่ CPU มั้ง
                        งั้นต้องเปลี่ยน ซิ้งโดยด่วน มีใครจะบริจาค U120 EX ไหมคะ อิอิอิ

Comment

E4300 อยากให้วิ่งไฟต้องถึงครับ เกิน 1.6 ถ้าอยากเห็นเกิน 3.5 นะครับ

Comment

Originally posted by CuteCool View Post
                            E4300 อยากให้วิ่งไฟต้องถึงครับ เกิน 1.6 ถ้าอยากเห็นเกิน 3.5 นะครับ
                            ของผมปรับไฟ1.59 ได้ fsb 389 ครับ แต่ปรับไฟ 1.6 มันบูตแล้วค้าง หรือว่าเป็นที่ ซิงค์หว่า เพราะผมใช้ซิงค์เดิมของมันในการอัดครับ

Comment

ตอนนี้ไฟ 1.55 จาก bios ลงตัวที่ 390*8
                              ความร้อน 29-30 idle
                              full load 48-52

Comment

ไฟมากไป
                                ความเร็วน้อยไป
                                เย็นเกินไป

e4300 + 965p-ds3 + kinston667 chip promos@1140mhz 5-5-5-15 2.4v
                                อัดได้ 387x9 mhz ไฟ 1.550v
                                ใช้จริงที่ 380x9 mhz ไฟ 1.525v
                                ปกติ 40องศา full load 80องศา
                                sink เดิม พัดลม เดิม ไม่แอร์ เปิดฝา
                                เน้นเล่นเกมส์หนักๆ แปลงไฟล์หนัง
                                ร้อนหน่อย ทนเอา คนอยากแรง แต่งบน้อย
                                Last edited by sak07; 21 Jul 2007, 16:18:27.

Comment

Working...
                                X