Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีแก้ปัญหา Bios ไม่จำค่า(M/B Gigabyte)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีแก้ปัญหา Bios ไม่จำค่า(M/B Gigabyte)

สวัสดีครับ เนื่องจากเมื่อต้นสัปดาห์ผมลอง OC E8200 บนบอร์ด Gigabyte EP35-DS3R
    แล้ว CPU-Z แสดงค่าไม่ตรงกับใน BIOS รายละเอียดอ่านกระทู้นี้นะครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=825604

หลังจากนั้นๆผมลองหลายๆวิธี +กับอ่านวิธีแก้ปัญหาของท่านอื่นๆ และในวันนี้ผมสามารถแก้ปัญหาได้แล้วครับ จึงจะสรุปให้ฟังสำหรับผู้ที่มีปัญหาคร่าวๆดังนี้นะครับ (ขอออกตัวก่อนว่า วิธีนี้อาจจะใช้ไม่ได้ผล เนื่องจากอาศัยปัจจัยหลายๆประการนะครับ อ่านเพือเป็นแนวทาง)

1. ทำการ flash Bios ให้เป็น V.ล่าสุดของ M/B นั้นๆ (หาโหลดจากเวปจะสะดวกที่สุด)
    2. ถ้าใช้ SATA สองตัว ให้ต่อช่องที่เป็น คู่กันนะครับ 0 กับ 2 หรือ 1 กับ 3 วิธีนี้เห็นหลายๆคนในเวปนี้บอกมา แต่สำหรับผมผมใช้ตัวเดียว ผมต่อที่ช่อง 0
    3 ลองเปลี่ยนถ่านไบออสใหม่ แนะนำ Panasonic CR2032 นะครับ ก้อนละ 38 บาทที่โลตัส หรือห้างทั่วไป
    จากนั้น โหลดค่า Optimize Default แล้วทำการปิดโหมดพลังงานทุกตัวได้แก่
    C1E ,TM2, Vitual Tecnology, EISTไม่แน่ใจว่าเขียนแบบนี้รึป่าว จากนั้นลองเซ็ทค่าใหม่ ค่อยๆลากไปทีนิด เช่นจาก 333 ไป 350 แล้วลองเปิดดูนะครับ

ผมทำข้อ 1 กับ 3 หายครับ สดๆร้อนเลย ตอนแรกนึกว่าต้องยกไปเคลมซะแล้วที่จริงเป็นที่ ถ่านBios ครับ เครื่องซื้อมาปีกว่า ๆถ่านมันของมิซซูบิชิ หมดไวมาก ลองไปหามาเปลี่ยนกันนะครับ

ขอให้ท่านที่ประสบปัญหา แก้ได้ไวๆนะ เพราะผมเข้าใจความรู้สึกดี ค่อยๆแก้ไปทีละเปราะครับ

ถ้าจะให้ดีไปซื้อที่ร้านขายพวกอุปกรณ์กล้องอะ ร้านฟิมล์ก็ได้ราคาประมาณก้อนละ 80 บาท อยู่ยันเมนบอร์ดเจ๊ง อิอิ

Comment

แจ่ม

Comment

มีเหตุผล

Comment

Originally posted by peaindie View Post
          ถ้าจะให้ดีไปซื้อที่ร้านขายพวกอุปกรณ์กล้องอะ ร้านฟิมล์ก็ได้ราคาประมาณก้อนละ 80 บาท อยู่ยันเมนบอร์ดเจ๊ง อิอิ
          ผมว่าไม่ค่อยเกี่ยวนะ มันจะหมดก็ต่อเมื่อไม่ได้เปิดคอมนานๆ โดยเอาถ่านมาเลี้ยงพวกนาฬิกาแล้วก็ค่าของ BIOS แต่ถ้าเราเปิดทุกวันแทบจะไม่มีปัญหา อยู่ยันบอร์ดเจ้งเหมือนกันครับ

Comment

Working...
          X