Announcement

Collapse
No announcement yet.

overclock แล้วอายุมันซั้นลงเยอะปะพวกพี่ๆมาดูเราหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• overclock แล้วอายุมันซั้นลงเยอะปะพวกพี่ๆมาดูเราหน่อย

คือผมเป็นคนรักคอมมากๆครับอายุ 13 ครับเก็บตังซื้อ C2D เองครับด้วยเวลา 1 เทอมครับคืออยากจะทราบว่าผมจะลาก 4300 1.8 ไป 2.4 อายุการใช้งานมันจะซั้นลงมากไหมถ้าเราควบคุมความร้อนดีๆอะครับแบบว่าไม่ให้เกิน 50 เลยอ่าผมรักคอมมากๆเก็ยตังซื้อได้แค่ 4300 ครับ

กำ ขนาดพี่เรียนมหาลัย จะซิ้อ ฮาสดิส จะสองเทอมและ ยังเก็บตังได้ไม่กี่ร้อยเอง 55555 ต้องหางานพิเศษทำและ

Comment

ตอบเราทีเราอยากรู้มากเพราะเก็บตังเอง

Comment

จริงๆ แล้วไม่มากหรอกครับ อายุการใช้งาน ขึ้นอยู่กับระยะเวลาที่เราใช้งานด้วยครับ

ยกตัวอย่างเช่น หากวันหนึ่งเราเปิดเครื่องซัก 20 ชั่วโมง ก็จะมีอายุการใช้งานสั้นกว่า เราเปิดเครื่องแค่ 8 ชั่วโมง

จริงๆ แล้วขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายอย่าง เช่นความร้อนของเครื่องหากมีความร้อนมาก ก็อาจทำให้ Mainboard เสื่อมสภาพได้เร็วกว่าเพราะมันประกอบไปด้วย ซี ต่างๆ หลายรุ่น และ ซี แต่ละตัวก็อาจมีอายุการใช้งานครับ

ดังนั้นหากว่าต้องการลากขึ้นมาเพื่อใช้งานแล้วมันเสถียรแล้วละก็ใช้ไปเถอะ เพราะถ้าคิดว่า 2 ปีคงเปลี่ยนใหม่ ยังไงก็เหลือเฟือครับ...

ตอบตามความรู้ที่มีนะครับ...

Comment

ถ้าคุมอุณหภูมิดี ๆ ผมว่าไม่น่ามีปัญหา ไม่งั้นพวกเล่นของแพง ๆ ไม่มานั่งกังวลกันเหรอครับ

Comment

อายุสั้นลงครับ แต่ไม่ทันพังก็ขายแล้ว อิอิ

Comment

Originally posted by newsgau View Post
              อายุสั้นลงครับ แต่ไม่ทันพังก็ขายแล้ว อิอิ
              เอิ๊กๆๆ คนในบอร์ดนี้ส่วนมากก็เป็นอย่างนั้นแหละครับ

Comment

อาจจะเสีย นะครับ เพราะว่า ถ้าเรา oc ได้แล้ว อุณหภูมิ มันจะสูงขึ้น แนะนำ ว่า เอา พัดลม ตั้งโต๊ะ ไป เป่า cpu ดีกว่า เอา เบอร์3 เลย ก้อ ได้ ฮะ พี่

Comment

พีหนะตอบเล่นๆกันหมดเลยผมอยากรู้ว่าลากไป 2.4 คุมความร้อนไม่เกิน 45 องสาแบบเต็มที่มันจะอยู่ถึง 5 ปีหรือเกิน 5 ปีไหม

Comment

เรากะใช้ 5 ปีทิ้ง

Comment

ไม่พังหรอกครับ ถ้าเราสามารถควบคุม อุณหภูมิ ควบคุมการจ่ายไฟ ต่าง ๆ ให้นิ่งได้

Comment

แกเอ้ย 5 ปีทิ้ง

(95%ของคนในบอร์ดนี้ ทำไม่ได้555)

ดูแล้วจะไม่ถึงครึ่งปีก็เปลี่ยนยกชุดแล้ว

Comment

เย่ๆ มีคนอายุพอๆกัน ชอบแนวเดียวกานเลย 95% ของคนในบอดทำไม่ได้ แต่โทดนะ
                          ผม 6 ปีครับ เข้าปี 7 แล้วจ๊ะ หึหึ

Comment

อ่อครับๆๆ 5% ที่เหลือละกัน 555+

โหตอนผม 7ขวบ ยังเป่ากบอยู่เลย

ไม่ได้แตะคอม -.-

Comment

ยังไงก็สั้นลงอะครับ แต่ถ้าเราดูแลมันดีๆก็ไม่เป็นอะไรมากหรอกครับ

แต่ผมว่าเราใช้กันไมเกิน4-6ปีหรอกครับเด๋วก็เปลี่ยนกันใหม่ ใช้กันยังไม่ทันพังหรอก

จงอย่ากลัวที่จะโอเวอร์คล็อกครับ เมื่อคิดจะโอก็อย่าคิดมาก แต่ผมมันหัวโบราณน่ะครับไม่อยากมีปัญหา

Comment

Working...
                              X