Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับอัด e6300 ไม่ผ่าน 2.66g mb p5n32-e sli

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับอัด e6300 ไม่ผ่าน 2.66g mb p5n32-e sli

p5n32-e sli bios 1002 ปรับโหมด Unlike
    ไฟเดิมอยู่ที่ 1.41วัต ทำไงก่อไม่ผ่านครับ พอโหลดวินโดว์แล้วมันข้างไปเลย
    ตอนนี้ ได้แค่ 2.66g
    spec
    e6300
    p5n32-e sli
    kington d9dcl 1*2 g
    thermaltake bigwater 735
    8800 gts
    enermax fma2 535w

ขอบคุณครับ

ไฟ CPU ปรับ AUTOดูครับ ตัวคูณแรมอย่าปรับAUTOครับ เล่นที่ 533(1:1)จะตรงกับCPUที่266 ไฟแรมลองเพิ่มไปที่+3.000ครับ น่าจะได้

Comment

ปรับ unlink แล้วต้องไปปรับที่ค่าความเร็วแรมด้วยสิครับ ไม่งั้นมันโดนลากไปด้วยกันแล้วจะไปได้ยังไงครับ
      แล้วยิ่ง NF6 มันทดตาม QDR ยิ่งร้ายเลยครับ หุ หุ ยังไงลองปรับแรมเป็น 1000 ไว้เลยครับ ส่วน FSB
      จะลากไปเท่าไหร่ก็เต็มที่เลยครับ คราวนี้ไม่มีปัญหาแน่นอน

Comment

บอดชิป nf6 มันดีอย่างนี้นี่เอง

Comment

ปิดพวก C1E และสิ่งที่เกี่ยวข้อง รึยัง

Comment

ปิดหมดทุกอย่างแล้ว ครับ พวก spread spectum ก่อปิดหมดแล้ว

พอเปลี่ยน FBS mem เปลี่ยน 1000 มันก่อเข้าไม่ได้ค้างหรือว่าต้องเพิ่มไฟเมมด้วยรึเปล่าครับ

Comment

ลองเพิ่มบัสแรมเป็น 1000 ไฟ 2.4
              เออเรอเหมือนเดิมครับ

Comment

ลองตามนี้ดูก่อนนะครับ

แล้วค่อยๆปรับไปอีกทีนะ

Vcore 1.2
                NB 1.5
                Vdimm 2.25

เล่น 1:1 ก็ได้ เลือก Synemode

Synemode นะคือ 1:1 ไม่ใช่ คำว่า1:1นะ

FSB 1600(400) ก็จะได้2.8 แรมก็ 800(400) พอดี

เวลาOC ให้ปรับTimming ของแรมเองนะ ตั้งเองทุกตัวไม่ต้องตั้งออโต้ยกเว้นอันล่างสุดอ่ะนะ

เซ็ตประมาณนี้ก่อน ค่อยปรับใหม่ทีหลัง

CL----- 5
                RCD--- 5
                RP----- 5
                RAS--- 15
                CMD---2
                ----------------
                RRD---3
                RC--- 20
                WR----- 6
                WTR--- 11
                REF --- 1
                RD ----- 3
                RFC--- 42
                AL ----- AUTO

ลองดูครับ

ถ้ารันไม่ติดก้อลองเพิ่มไฟ CPU ดูครับ

หรือบ้างทีแรมมันอาจไปไม่ได้ก้อลองเพิ่มไฟแรมดู
                (แต่ปรกติแรมมันไม่ค่อยจากินไฟนะครับผม อันไป 437.5 CL4-4-4-12 ยังใช้แค่ 2.2V เองครับ)

ลองดูครับถ้าได้ไม่ได้ก้อค่อยว่ากานเนอะ ^^

ป.ล. ว่าแต่ CPU week ไหนครับ เห็นเค้าว่าบ้าง week มันตันที่ 2.6 น้า ^^"
                Last edited by whitehead; 19 Apr 2007, 04:06:09.

Comment

ขอบคุณครับ
                  เดี๋ยวลองทำดูครับ

Comment

ลองแล้วครับ ปับเป็น Vcore 1.42 ตอนแรกได้ครับแต่พอถึง วินโดร์ก่อแฮง
                    พอจาเข้าไบออสก่อค้างอีก
                    เลยต้องกลับมาใช้ FSB 1520/ram bus 760 เหมือนเดิมไปก่อน
                    หรือ PSU ต้องเปลี่ยนไปใช้ 600w ครับ

Comment

Originally posted by 0mega View Post
                      ลองแล้วครับ ปับเป็น Vcore 1.42 ตอนแรกได้ครับแต่พอถึง วินโดร์ก่อแฮง
                      เลยต้องกลับมาใช้ FSB 1520/ram bus 760 เหมือนเดิมไปก่อน
                      หรือ PSU ต้องเปลี่ยนไปใช้ 600w ครับ
                      ถ้าเข้าวินโดวส์ไม่ได้คืออาการ Vcore ไม่พอแน่นอนครับ ต้องเพิ่มให้มันอีก แล้วก็อีกอย่างคือบอร์ดตัวนี้ Vdroop เยอะมากครับ ที่เห็นค่าจาก Probe จริงๆแล้วจ่ายจริงต้องเอา 0.08 ลบออกอีกครับ ลองคิดดูเล่นๆนะครับ คุณตั้งใน bios 1.42 probe อาจจะอ่านได้ 1.40 แต่จริงๆแล้วมันจ่ายแค่ 1.32 เองครับ ฉะนั้นถ้าจะ OC คงต้องเพิ่ม Vcore มากกว่าปกติที่ใช้กับบอร์ด intel ด้วยครับ

ปล. ผมแนะนำให้เอาดินสอขีด Vdroop ดีกว่าครับ เพื่อจะได้ลดอาการนี้ลงไป เพราะยิ่งคุณเพิ่ม Vcore ใน bios สูงมากเท่าไหร่ อุณหภูมิก็จะสูงตามไปด้วยมากทีเดียวครับ ทั้งๆที่จริงๆแล้ว vcore อาจจะเพิ่มแค่นิดเดียวเองนะครับ อันนี้เจอมากับตัวครับ ผมเลยเปลี่ยนใจกลับมาเล่น P5B Deluxe แทนครับ ไม่ต้องแก้ปัญหาความร้อนของทั้ง CPU และ Chipset ด้วยครับ

ปล.2 แล้วก็อีกอย่างนะครับ หากคิดจะลากบัสสูงๆก็ให้ปรับ CPU VTT 1.55 ไว้รอเลยครับเพราะตัวนี้สำคัญมากถ้าคิดจะลากบัสไปสูงๆ(เช่น 450+)

สูตรขีด Vdroop กับ Vcore ของ Striker ครับ แต่ใช้กับ P5N32-E ได้เพราะเหมือนกัน

Comment

Originally posted by 0mega View Post
                        ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนหลอกครับ

ปรับ offset + 0.100 ด้วยนะครับ

หรือถ้าไม่งั้นก้อเพิ่มไฟ Vcore เอา ก้อน่าจะไปได้แล้วครับ

อย่าลืมดูอุณหภูมิด้วยแล้วกันนะครับ

ถ้าอุณหภูมิไม่สูงก้ออัดไปเถอะครับ ^^

Comment

ปรับ offset หำ๙0.100 ตรงไหนครับ
                          แล้วที่บอกเอาดินสอขีดนี้ ใช้ขีดทั้ง 2 ตัว เลยใช่ไหมครับ แล้วมันไปทามให้เกิดไรหรอครับ
                          ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับเพิ่งหัดคร็อก

Comment

ปรับ offset หำ๙0.100 ตรงไหนครับ
                            แล้วที่บอกเอาดินสอขีดนี้ ใช้ขีดทั้ง 2 ตัว เลยใช่ไหมครับ แล้วมันไปทามให้เกิดไรหรอครับ
                            ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับเพิ่งหัดคร็อก
                            แนะนำให้ขีดเฉพาะ Vdroop ก็พอครับ เพราะ Vcore มันจ่ายได้เยอะอยู่แล้วไม่ต้องขีดครับ
                            ที่ขีดก็เพื่อให้ค่า vcore เวลาที่ idle กับ full load มันไม่แกว่งครับ

Comment

ตอนนี้เอาดิสอ 4 b ขีดแล้วนะครับเดี๋ยวลอง ลากบัสดู

Comment

Working...
                              X