Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ขอคำแนะนำ+สอบถาม] mod bios เพิ่มไฟให้กับการ์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

น่าจะตัว TurboX นะครับ

ปกติครับ รัน 3D แต่มันโชว์ 0% บางทีบางค่าใน Riva ก็ detect ไม่ได้ก็ปกติครับ ไม่ทุกค่าที่มันจะเช็คได้ครับ

จริงๆ mem น่าจะ ไปได้อีกหน่อยนะครับ ตัวนี้แถวๆ 1250 - 1300 ได้ครับ ลองดันลองเทสดูครับ

อุณหภูมิ เอาเจ้านี่ปั่นๆสัก 10 นาทีก็รู้เรื่องแล้วครับ ตัวนี้ รีดจนหมดแมกซ์แน่ๆครับเรื่องความร้อน ลองดูครับ

Comment

ขอบคุณมากๆเลยนะครับคุณLeim ที่ช่วยชี้แนวทาง+ให้คำแนะนำและวิธีการทำที่ถูกต้อง ขอบคุณมากครับ

Comment

เชื่อว่า ท่านที่ครอบครอง 4850 อยู่ก็คงรู้ใจเสียเหมือนกันครับ คงไม่ชอบแน่ๆที่ ราคาซื้อห้าหกพันเมื่อ สี่ห้าเดือนที่แล้ว ตอนนี้เจอ น้องใหม่มาจี้ๆก้นเข้าให้

คาดว่า นี่ก็คงจะพอเป็นทางออกครับ คือ ลากหนีอย่างเดียว.... กรรม

จะได้ความคุ้มค่ากับการ์ดตัวนี้ให้มากขึ้นครับ ของมันไปได้ก็ ไม่พามันไป ก็กะไร เสียดายความแรงที่ซ่อนอยู่ครับ

ท่าน deedocmtc ลองเอง อัดเอง คงได้ทริกจากการทำไปเยอะครับด้วยตัวเอง

ใครงงๆก็ ถามเจ้านี้ได้เลย เพราะ ลากกันยังไม่แห้งดีเลย งานนี้ แรง..... จะได้ไม่ต้องเครียดมากครับ หุๆๆๆ

Comment

คุณLeimรู้ความคิดของผมได้ยังไงครับ.. เก่งจริงเลย

ก้าวต่อไป!?

ปล.ผมเผาgpu100% แล้วไปอาบน้ำ พอเสร็จเรียบร้อย มาดูอุณหภูมิ โอ้วแม่เจ้า!? 85องศา ปกติผมเล่นเกมส์ก็แค่50-60 แล้วผมลองเล่นcrysis ซัก30นาทีได้ไม่มีปัญหาค้างแต่อย่างใด เจ้าvpu recover ก็หายไป ไม่รู้มันหายไปไหน (อิอิ อย่าพูดถึงมันเลย เดี๋ยวมันกลับมา ) เล่นเกมส์ก็66องศาน่ะครับ
          Last edited by deedocmtc; 30 Apr 2009, 00:18:39.

Comment

ตอบให้อีกอย่างนะครับ ถามส่วนตัวแต่ตอบตรงนี้เพิ่มเติมแล้วกัน

กรณีไฟไม่ถึง แต่ ลากมากเกินไป

ลากใน Riva สมมติว่าลากไป 760 แต่ว่า ค่าจริงๆกับไฟที่เปลี่ยนแปลงไป ได้แถวๆ 740 ถึงจะเสียรจริงๆ

เช็คง่ายๆ

ใช้ซอฟแวร์ที่มี monitor ค่าต่างๆดู เอาแค่ค่าหลักๆพอเดี๋ยวรกหูรกตา (core - mem - gputemp - FPS)

ลองรัน 3Dmark06 ดู

เทสตัวแรก แล้วดูค่า core-mem ว่า ใช่ตามที่เราเซ็ทหรือไม่
            โดยปกติ มันก็จะไม่เปลี่ยนแปลงอะไร

แต่ถ้า เทสต่อไป ค่า core-mem ตีกลับมาเป็นค่า default

ก็แสดงว่า ความเร็วที่ท่านลากมา มันไม่ค่อยเสถียรสักเท่าไหร่ครับ

mem นี่จะแสดงอาการให้เห็นได้ง่ายหน่อย แสดงให้เห็นผลเป็นภาพได้ชัดเจนกว่า (เม็ดขึ้น + เส้นแปลกๆโผล่ขึ้นมาบนจอ + สีเลอะ etc...)

ส่วน core จะดูยากหน่อย
            วิธีสังเกตอาการก็ มีหลักๆ 2 - 3 ประการ
            - เฟรมเรทร่วงกว่าปกติ แต่สามารถรันได้ (สะดุดมากกว่าค่า default ด้วยซ็ำนะบางครั้ง)
            สาเหตุหลักๆก็มาจาก ไฟเลี้ยง GPU ไม่พอครับ มะรอมมะร่อจะดับหรือไม่ดับ
            - มัน recovery ตัวเองจนกลายเป็นค่า default เมื่อมี object ให้มัน render
            - จอค้าง หรือ เทสอยู่ดี ๆ มืด ไปเลย

ปกติได้เล่น Grid หรือเปล่าครับ?

อย่างไรถ้าได้เล่น หรือ มีติดเครื่องไว้

รบกวน รันมันสัก 10 นาทีก็รู้เรื่องแล้วครับ

ลองสนาม LM 24 H สัก 4 - 5 รอบดู

เท่าที่ใช้งานจริงๆ

เกมส์อื่นๆ ลากเล่นๆได้มากครับ ไม่ดับไม่แครช ตามค่าที่ลากได้ ค่าไม่ตีกลับเป็นค่า default

แต่ว่า กับเกมส์นี้.... ค่อนข้างไวครับ ลากแรมมาก เส้นแปลก ๆ โผล่ เม็ดสีแปลกๆ โผล่ขึ้นมาตาม object ต่างๆ (ทั้งๆที่ ในเบนช์มาร์คพวก 3dmark + vantage + Furmark เทสแล้วผ่านและไม่พบ error อะไร)

ส่วน core นี่ สัญญาณเตือนแบบ ซอฟๆ จะแค่ not respond แล้วเกมส์ก็เด้งออกมาเอง (แบบนี้เสียอารมณ์ในการเล่นไปเยอะเลย)

ถ้าหนักๆเลยก็ ภาพค้าง ทำอะไรต่อไม่ได้เลย

ถ้า ไฟเลี้ยง 12V ตอนรับโหลดมากๆ เกิดอาการ drop ก็ .... วูบ หรือ เฟรมเรทหน่วงลงอย่างสังเกตได้ (อาการจะคล้ายๆกันกับลาก core มากเกินไปครับ) ยังไงก็ เอา multimeter เช็คดูครับ

พอดี ตัว HIS 4850 มันจ่ายไฟมาตรฐานดีครับ มาตรฐานดีจนเกินไป มันก็เลยอาจจะ ลากไม่ได้แบบ core ทะลุ 800 ได้ครับ (จ่ายมาไม่เกิน สวิงในช่วงแคบๆ) ข้อดีคือ ความร้อนไม่ได้มากมายอะไร ยังไงก็ยังมีข้อดีครับ ซึ่ง สำหรับ user ที่ต้องการความเสถียรแบบไม่ต้องการไปอัดมันให้มีค่าเกินสเปกจากโรงงานเค้าเลยก็ จะได้ใช้ยาวๆ สบายใจครับ แต่คงไม่ถูกใจขาโอเท่าไหร่ครับ

ไปเจอตัวจ่ายมาเกินๆ ระดับ 1.25 - 1.3 V นี่ สนุกครับ แนวโน้มลากกระจุยกระจายสูงมาก แบบไม่ต้องไปยุ่งกับวิธี hardmod แบบ 4850 ref ให้เสียเวลา (สูตรไม่โผล่อีกต่างหาก ส่วนใหญ่จะมีมาแค่ตัว ref)

แต่เดิมๆ มันจะร้อนกว่าปกติ จนคนตำหนิมันว่า การ์ดห่วย ร้อนกว่าชาวบ้าน กินไฟมากกว่าชาวบ้านเค้า ซึ่งก็แล้วแต่ว่า จะเอามันมาใช้งานอย่างไรนะครับ product มันมีให้เลือกตามความพอใจเราครับ ให้ได้เลือกซื้อกันตามชอบอยู่แล้ว

ลองเช็คดูครับ ลองหาสาเหตุดู อย่างน้อยที่สุดก็ ได้ความรู้และประสบการณ์ไปครับ

Last edited by Leim; 30 Apr 2009, 04:54:48.

Comment

เราก็ทำไม่สำเร็จอ่ะ กะ HD3450 มันต้องเอาบัสไม่เกินเท่าไหร่ก็ไม่รุ แล้วพอแฟลชแล้วเปิดมาดันเอ๋อ เครื่อมองไม่เจอการ์ดอิก กลุ้มเลย ต้องแฟลชตัวเดิมลงไปแทน

Comment

ขออภัยอย่างยิ่ง พอดีใจร้อนไปหน่อยน่ะครับ ผมลองเข้าcccของatiแล้วเลือกdiscard แล้วกดokเลย พอรีเครื่องใหม่ เทส รันโปรแกรม ทำอะไรอย่างอื่นมากมาย.. ค่าก็ไม่กลับเป็นเหมือนเดิมแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ส่วนgrid กำลังโหลดน่ะครับ พอดีล้างเครื่องใหม่หม๊ดเลย ไม่มีเหลือซ๊ากกก!อย่าง

Comment

....เป็นลางจริงๆเอารูปที่ผมแปะไว้มาทำตัวอย่าง

การ์ดตัวนี้ไหม้หนะท่าน...แต๊บเพราะMod Bios ..PCB ดำปี้เร หุ หุ รู้สึกจะ 4850 โต้ย สู้ต่อไปๆ ( แอบจดไป เยอะเรนะเนี่ย )

Comment

จริงๆก็ ถ้าตัว ref นี่ pencil mod ไปเลยดีกว่า ง่ายกว่าแฟลชนะครับ

แต่ว่า ลาโลกไปแล้วก็ไม่เป็นไรครับ ถือว่า จะได้ลองการ์ดใหม่ตัวอื่นด้วย.... กรรม

Comment

ท่าน Leim พอจะมีวิธีหรือแนวทางการ ฮาร์ดโมดมั้ยคับ เช่น จะจั้มสายไปกับพินตัวไหน ตรงไหนต่อตัวR อะไรแบบนี้น่ะคับ อยากจะลองแต่ทำไม่เป็นเลยดูจากเวปก้อไม่ค่อยเข้าใจ อ่าน Eng ไม่ค่อยออกน่ะคับ รบกวนซักกะติ๊ดคับ

Comment

ต่อ R นี่ผมขอผ่านครับ ยังอยากเคลมอยู่ครับ (มันต้องได้บัดกรีนี่สิปัญหา)
                        ถ้าเว็บนอกนี่มีวิธีให้ดูกันเยอะครับ ลองใช้เสิร์จเอนจินค้าหาดูครับ

แต่วิธีนี้มันดีที่ ปรับแรงดันไฟฟ้าเอาโดยไปเปลี่ยนค่าความต้านทานได้ครับ

ง่ายสุดก็ pencil mod ครับ แต่ว่า ก็ต้องมีมัลติมิเตอร์ไว้เช็คอยู่ดี แต่จะไม่สะดวกเท่าวิธีด้านบน จุดประสงค์ก็ เดียวกันครับคือ ลดความต้านทานลง (ขีดดินสอนี่ ต้องหลายรอบหน่อยครับ กว่าจะได้)

งานนี้ต้องไปไล่ขาของตัวชิพควบคุมในส่วนของภาคจ่ายไฟแล้วครับ ว่ามันรุ่นไหน รหัสอะไร

ถ้าเจอขาดังกล่าว ก็ไล่ลายปริ๊นท์เอาเองครับ ว่า เส้นทางมันมีตัว r กี่ตัว แล้วก็วัดค่าความต้านทานดู

ถ้าแถวๆ 2.1 - 2.4 ก็มีสิทธ์ที่จะใช่ครับ (สำหรับใน 4850 นะครับ)

เบื้องต้นก็ ง่ายๆครับ ขีดให้ลดลงเล็กน้อย สมมติสัก 2.4 ให้ลดลงเหลือประมาณ 2.39 พอ

แล้วก็ไปวัดค่า Vcore บนการ์ดลองดูครับ

ถ้าเพิ่มขึ้น จากตามค่าที่ได้จดบันทึกไว้ก็

ท่านเจอของดีแล้วครับ

ทีนี้ก็ หาซิงค์ระบายความร้อนดีๆ
                        แล้วก็ monitor ความร้อนด้วยพวกอุปกรณ์ที่พอจะหาได้ช่วยเสริมครับ ป้องกันไว้

เพราะพลาดมา งานนี้ มีสถานที่เดียวที่การ์ดจะไปคือ

ถังขยะครับ ประกันไม่รับเคลม.... กรรม

หรือ ง่ายกว่านั้น

ไปหาพวก การ์ดที่มันขึ้นชื่อเรื่องจ่ายไฟเกิน อย่างเช่นพวก PWC เจ้านี้ เค้าการันตีครับ... กรรม เกินเกือบทุกตัว ตัวละเป็นโวลท์

ถ้าอัดไปแรงๆแล้ว
                        ยิ่งจับกับ cpu อัดโหดๆของท่าน hugnoi บวกกับ soft mod อัดไฟบนการ์ด งานนี้ ลื่นปรื๊ดๆสถานเดียวครับ

Comment

อย่างน้อย การ์ดตัวนี้ก็ได้ทำบุญทำกุศลหลังจากเสียชีวิตแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับรูปด้วยครับ
                          Attached Files

Comment

ตัวส่วน Vcore นี่ รู้สึกจะเบอร์เดียวกันเกือบทั้งหมดนะครับ

เจอตัว ref ก็ว่าไปอย่าง
                            แต่ว่า ถ้า non-ref ไล่เอาอย่างเดียวครับ

ไม่แน่ใจว่า รหัสเดียวกันหรือเปล่านะครับ ยังไงลองเสิร์จดูจากผู้ผลิตดูครับ

P6201BQ
                            ต้องส่องดีๆครับ เพราะ มี sub vender อีก 2 - 3 ตัว

ส่วน ตัวคุม Vmem นี่ เบอร์เดียวหมดครับคือ

P6101BU8 ไล่หาตัว r จากขาที่ 7 ครับ ความต้านทานราวๆ 1.8 - 2.1 ครับ

แบบนี้ก็ ลองหาดูครับ มีมัลติมิเตอร์อยู่แล้วก็ เช็คได้ง่ายหน่อย

ลองดูครับ

++++++++
                            ตอนนี้การ์ด TurboX ไม่ได้อยู่กับผมแล้วครับ (ขายให้พรรคพวกไปแล้ว)
                            เหลือแต่รูป... กรรม

เท่าที่ส่องๆดูก็ พอเห็นตำแหน่งที่ต้องจัดการอยู่ครับ แต่ว่า ลายปริ๊นท์ไม่เหมือนตัว ref ครับ ถึงแม้ว่า มันจะดูเลย์เอาท์เหมือนกันมากก็ตาม แบบนี้ ไล่วัดค่าดูเอาครับ ผมจำไม่ได้แล้วครับว่าตัว r ตัวไหน แต่ทำได้ครับ เพิ่มไฟได้

แต่.... แต่นะครับ ถ้า ประกันเค้ามาเปิดเจอวิธีการทำนี่ก็...

ต่อๆไป งานนี้ เดี๋ยวมีติดวอยด์แปะกันไว้แน่ๆ.... เดี๋ยวจะอดโมไฟกัน

เบื้องต้นผมคิดว่า soft mod ดูครับ
                            หรือไม่ก็ หาการ์ดจ่ายไฟมาเกินๆ แบบสไตล์ญี่ปุ่นทำขาด ฝรั่งทำเกิน ดีกว่าครับ กรรม...
                            Last edited by Leim; 30 Apr 2009, 17:33:26.

Comment

ถ้า soft mod มันดีตรงที่

ตอน idle (2D)

ถ้าเซ็ทไฟให้เหมาะสมจริงๆ คือ vcore ที่ต่ำที่สุดเท่าที่มันจะรันได้อย่างมีเสถียรภาพนะครับ

ไปเซ็ทในค่าในเซ็ทที่ 1 ไป

แต่ อย่าไปเซ็ทค่า Boot ไว้ต่ำนะครับ อย่าไปแตะไปยุ่งตรงนั้นดีกว่าครับ เดี๋ยวเปิดไม่ติด แถมไม่มีการ์ด PCI ติดตัว จะลำบากได้ครับ

ประหยัดไฟต่ำกว่าสเปกที่เค้าเซ็ทมาเยอะครับ ยังไงก็ไม่ถึง 100 วัตต์ (อย่าไปอัด cpu เป็นพอ)
                              เมนบอร์ดสมัยใหม่ก็เซ็ทโปรไฟล์ที่เซ็ทไว้ในไบออสได้ ก็ยิ่งสะดวกครับ เอาโปรไฟล์ประหยัดไฟมาใช้ บวกกับ soft mod ก็ อย่างที่เห็นครับ การ์ดรุ่นกลางๆก็ ประหยัดไฟได้ดีครับ ไม่ต่างกันกับรุ่นเล็กๆเท่าไหร่ครับ ลองดูครับ

Comment

ขอบคุณท่าน Leim มากคับ ที่จิงผมก้อกะจะทำกับการ์ดตัวเล็กๆที่หมดประกันแล้วน่ะคับ เพื่อเป็นความรู้

กับการ์ดแพงๆคงไม่ทำน่ะคับ ผมก้อหาเช้าเมาค่ำ ใช้แรงแลกตังค์เหมือนกัน

Comment

Working...
                                X