Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด EP31 DS3L ลาก ตามนี้ ได้แค่ไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

E5200 นี่มันทะลุเพดาน 400 ได้ด้วยเหรอครับ ยังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆ

ธรรมดาก็ 333 - 350 (พ้นระยะ 340 นี่เริ่มเป๋แล้ว)

แต่ เล่นบัส 400 นี่.... กรรม ทำไปได้

Comment

สบายสำหรับ E5200 บอร์ดตัวนี้นิ่งๆได้ 430-450 *--

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
        สบายสำหรับ E5200 บอร์ดตัวนี้นิ่งๆได้ 430-450 *--
        โหดจัง อยากเห็นจังเลยอะ ครับ++

Comment

Originally posted by -DoMyoJi- View Post
          โหดจัง อยากเห็นจังเลยอะ ครับ++
          E5200 ToP 100

E5200 447x12.5

E5200 439.78x12.5

E5200 425.57x12.5

E5200 418.8x12.5

อันนี้ แถม

อี๘๖๐๐ 6761.43 MHz

Last edited by converseboy; 26 Apr 2009, 17:09:57.

Comment

แบบข้างบนนั่น ปถุชนคนธรรมดา ไปกันไม่ถึงหรอกครับ เกินลิมิตของลมไปเยอะ

บ้านๆดันได้ 350 นี่ก็ ดีใจแทบแย่ สำหรับ E5xxx

Comment

Originally posted by Leim View Post
              แบบข้างบนนั่น ปถุชนคนธรรมดา ไปกันไม่ถึงหรอกครับ เกินลิมิตของลมไปเยอะ

บ้านๆดันได้ 350 นี่ก็ ดีใจแทบแย่ สำหรับ E5xxx
              ท่านก็ลองดูสิ

ไม่ลองไม่รู้

พวกนั้นก็คนธรรมดา แต่เค้าแค่ OC เมพ เฉยๆ

Comment

^^ นั่นดิ มันโหดเกิน

ดิน น้ำ ลม ไฟ เลยนะนั่น

Comment

ผมได้แค่เนี่ย ใช้ แมงป่องแดง

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=456922

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                    ท่านก็ลองดูสิ

ไม่ลองไม่รู้

พวกนั้นก็คนธรรมดา แต่เค้าแค่ OC เมพ เฉยๆ

ลองไปดูคอมเมนต์ด้านท้ายครับ LN2 นะ

รองลงมาก็ dryice

ระดับทำลาย FSB WALL ถึงระดับ 400 up นี่ คงต้องใช้ของพวกนี้ระบายความร้อนแล้วหละครับ

ในฐานะ user คนนึง ณ เวลานี้กับของที่มี คงเป็นไปได้ยากครับกับบัส 400 - 450 กับ E5200 - E5400

ผมก็ลองในฐานะที่คนที่ใช้จริงครับ ไม่ได้ไปนั่งเทียนพิมพ์ๆว่าเคยใช้แล้วลากถึงครับ แบบนั้นมันอายตัวเองครับ ได้เท่าไหร่ก็ บอกไปว่าเท่านั้นครับ ได้ไม่ถึงเค้าก็ไม่อายครับ ถือว่า ลากไปสุดความสามารถแล้ว ไม่มีอะไรต้องไปอายครับ ผมอายที่จะไปโกหกว่า เคยลากได้ขนาดนั้นขนาดนี้หรอกครับ เพราะมันก็ไม่ได้อะไรเหมือนกันเนอะ

ผมก็ไม่เคยลอง LN2 หรอกครับ เลยบอกไม่ได้
                    ถ้าระดับในแง่ของ user ที่เล่นลม

ระดับ 4.5 - 4.6 GHz เอาให้มันได้ก่อนเถอะครับ ค่อยมาว่ากัน

อย่างนี้ ต้องลองเองจริงๆครับ เอาผล validate มาเทียบแล้วคิดว่ามันไปได้จริง แบบใช้งานบนลมจริงๆ ยากมากครับ

E52 กับ EP31 DS3L ใช้งานจริงๆ จะไปมีปัญหากับไฟสูงๆครับ เพราะ step มันเริ่มไม่ละเอียด ตั้งแต่ 1.6 V เป็นต้นไป step มันจะกระโดดไปเป็น 1.8 และ 2.0 V เลยนะครับ และ เรื่องไฟตัวอื่นๆที่ต้องปรับครับ

ต้องระบายความร้อนให้ NB ด้วยส่วนหนึ่ง ไม่งั้น ยากครับ บวกกับปัญหา Vdrop เมื่อปรับไฟเกินระดับ 1.55 V เป็นต้นไป และ ไฟ MCH นั่นแหล่ะ ตัวปัญหา ถ้าท่านรักษาเสถียรภาพมันให้อยู่ เพื่อทำลาย FSB WALL มันให้ได้จนถึงระดับบัส 400 - 450
                    P31..... ถ้าทำได้ก็ ขอดูหน่อยแล้วกันครับ

หรือถ้าพูดส่งๆไป ปัดๆไปให้คนอื่น โดยที่ตัวเองไม่เคยลอง แต่มาพูดทำนองว่า ใครๆก็ทำได้แบบธรรมดาสามัญ กันเลยก็ ก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน
                    อย่างน้อยก็ ขอให้มีเหตุผลและ ผลที่เคยเทสมาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ อย่าเอาแต่มั่วเป็นพอ
                    Last edited by Leim; 26 Apr 2009, 17:57:14.

Comment

E5200 FSB WALL มันตันที่ ประมาณ 400-450 ใช่ป่ะครับ..............

Bio ของเทพๆ

Comment

Originally posted by converseboy View Post
                        E5200 FSB WALL มันตันที่ ประมาณ 400-450 ใช่ป่ะครับ..............

Bio ของเทพๆ

ตกลงนี่เคยลองเองหรือเปล่าเนี่ย ถึงถามมาแบบนี้?

แต่บอกได้ว่า E5200 บน EP31 ตัวนี้เล่นได้ที่บัส 400?
                        Last edited by Leim; 26 Apr 2009, 18:14:40.

Comment

Originally posted by Leim View Post
                          ตกลงนี่เคยลองเองหรือเปล่าเนี่ย ถึงถามมาแบบนี้?

แต่บอกได้ว่า E5200 บน EP31 ตัวนี้เล่นได้ที่บัส 400?
                          ป่าวครับ ถามเฉยๆ

Comment

ปัญหาที่มันจะไม่ได้เกิดเพราะ

- เรื่องความร้อน
                            - เจอตัว กินไฟเกิน 1.6

ตัว E5xxx มันไม่จำเป็นต้องไปเพิ่มไฟส่วนอื่นๆมากมายอะไรครับ เผลอๆ ปล่อยไว้ก็สามารถรันได้อย่างมีเสถียรภาพครับ นอกจาก ไฟ CPU เป็นหลักครับ

แปลกอย่างหนึ่งครับ

พอไปเจอตัวร้อน มันก็กินไฟน้อยดี

เจอตัวเย็นๆ แต่ว่า เคาะไฟในไบออสไปซะน่าตกใจ

ขึ้นอยู่กับว่า ช่วง idle cpu ท่านโผล่มาเท่าไหร่นะครับ

ถ้าเปิดมาแค่ 35 - 37 ก็ถือว่า ไปได้อีกยาวครับ
                            แต่ว่าถ้า มี 50 up แบบนี้ คงต้องเสียเงินซื้อซิงค์ดีๆอีกรอบ

แต่ว่า ถ้าจะ O/C ระดับ 4GHz ซิงค์ดีๆก็ยังมีความจำเป็นครับ
                            หรือ ซิงค์เดิม ติด MX-2 ก็พอไหวครับ แต่ก็จะร้อนหน่อยถ้ารับได้นะครับ

เท่าที่เคยลองตัว E52 นะครับ

ทั้ง 3 บอร์ด ผมทำได้แค่ 338x12.5 ครับ เกินกว่านั้น บู๊ทไม่ขึ้นครับ (คอสตาริก้า - ล๊อตใหม่ต้นปีวีคแรกๆของปี 09) ไปจบๆประมาณ 4.2 ราวๆนี้ครับ มากกว่านั้น step ไฟมันกระโดดแล้วครับ ต้องการแค่ 1.633 แต่ว่า ต้องไปเล่นที่ 1.8 เลย ก็... จำเป็นครับ ได้แค่นี้ก็เอาแค่นี้

สรุปคือ น่าจะได้แน่ๆที่ 333x12.5 ครับนี่บัส 1066 นะครับ ก็ ทดไป 5:8 ได้บัส 533 พอดี เล่นสบายๆครับตามสเปกเลย

ถ้ามากกว่านั้นก็ ลองที่ 335 -340 ดูครับ ไล่ไปทีละ 1 จนกว่าจะไปจบที่ตรงไหนครับ

โชคดีไปเจอตัวถึง 350 ความร้อน idle แค่ 40 กลางๆ ก็ยินดีด้วยครับ ได้ของดีแล้ว

น่าจะไหวครับ EP31 ตัวนี้ใช้ได้นะครับ มีอะไรให้ปรับเล่นได้ดีพอสมควร คุ้มค่าเงินพอๆกับ cpu ตัวนี้เลยครับ ถูกและดี มันมีจริงๆ

Comment

ผมพยายามหาผลจาก E52 บนบอร์ดตัวนี้แล้วครับ (หาไม่เจอจริงๆ)

มีแต่กับ E54 ครับ จะแย่หน่อยตรงไปเจอตัวกินไฟ แต่เย็นครับ โชคดีบนความโชคไม่ดีไป

จริงๆ ที่ 4.52 ตัวนี้ กับพวกไฟ 8 เฟสอย่าง P5Q-E นี่ อยู่ราวๆ 1.70 ครับ เจ้านี้เค้าจ่ายไฟได้แน่นอนจริงๆ ตรงเด๊ะ
                              แต่ถ้าไฟแกว่งๆก็ ล่อไปซะขนาดนี้ครับ เวรกรรม....

ก็ใช้ทริกนิดหน่อย ต้องไปปิด Loadline ครับ ให้มัน Vdrop มันถึงจะใกล้เคียงค่า 1.74 - 1.76 V (ถ้าเปิดนี่ได้ 1.81 เกินมาอีกต่างหาก ไฟแทบลุก)

ส่วนแรมนี่ก็ คนละบัส (บัส 667 กับบัส 800 คนละชิพอีกต่างหาก กรรม)
                              PI32M 2 หัว ตัวเลขก็ อย่างที่เห็นครับ สู้แรมดีๆที่ 4.1 - 4.2 ไม่ได้หรอกครับ

เป็นไปได้ก็ ควรเซ็ทค่าของแรมไว้ครับ เพราะบอร์ดตัวนี้ ปล่อย Auto บางทีก็ ค่าบางค่า มันปรับเปลี่บนของมันเองจนบางครั้ง เป็นปัญหาเรื่องความเสถียรครับ เดี๋ยวเคยลองแล้วว่า ค่านี้เสถียร ทำโปรไฟล์เก็บไว้ แต่ว่า บู๊ทครั้งต่อมา ดันไม่เสถียรซะงั้น ก็ อะไรคอนฟิกส์ได้ก็ จัดการไปเลยครับ

พอได้ค่าที่เสถียรชัวว์ และ ใช้งานได้จริง
                              ในที่นี้น่าจะ 335x12.5 นะครับ คาดว่าน่าจะได้

ก็ทำโปรไฟล์ไว้ครับ บอร์ดเค้ามีให้ตั้ง 8 โปรไฟล์แหนะ ลองปรับๆเล่นๆดูครับ
                              มีอะไรให้เล่นบนบอร์ดนี้ดีครับ หาบอร์ดราคาขนาดนี้แล้วคุ้มขนาดนี้ อัดได้ขนาดนี้ก็ ราคานี้ หาตัวมาเทียบยากเหมือนกันครับ
                              Attached Files
                              Last edited by Leim; 26 Apr 2009, 19:20:25.

Comment

Comment

Working...
                                X