Announcement

Collapse
No announcement yet.

P4 2.8 ไปได้แค่ 3.3 เองอะครับ มาดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P4 2.8 ไปได้แค่ 3.3 เองอะครับ มาดูที

Spec ก็
    P4 2.8 Socket 478 Gigabyte 8IPE1000MK / Kington 3200 258*2 Dual Channel
    Zalman CNPS9500

ครับ จากที่ลองนั่งอ่านบทความ ดูงง มากมายครับ

ครับจากเดิม FSB 200 ตัวคูณ 14

ผมปรับ เป็น FSB 240 ครับได้ครับ

พอมาที่ 250 รันผ่านแค่หน้าเดียว จากนั้น เป็นกระพริบๆ ครับ

ถ้า 260-270 เครื่องติด พัดลมหมุน แต่หน้าจอขึ้นแบบ ไม่มีอะไรอะครับ

ถ้าไปที่ 280 นี้ เครื่องติด หน้าจอดับ

ถ้า 300 นี้เปิดไม่ติดเลยครับ

(เรื่องอัตราทด FSB:RAM นี้ เหมือนBIosมันจะAutoให้คือไม่เกิน 400)

จากที่บอกมาผมสงสัยดังนี้ครับ

1. PC3200 = 400 MHz แต่ทำไม Cpuz มันขึ้น Max Bandwitch แค่ 200 ?

2. ค่า FSB:RAM ซึ่งจากที่ผมเข้าใจ คือ อย่างแรมผม จะเกิน 400 ไม่ได้ ดังนั้น

ถ้าผมปรับ FSB 240 ใน Bios มันจะ Auto ให้เป็น *1.6 แรมก็จะ 384

สรุปคือให้เกิน 400 ไม่ได้ ใช่ไหมครับ แล้วการทดแรมคือ ?

3. ใน CpuZ FSBRAM 5:4 แสดงว่าถ้า FSB 240 แรมเป็น 192 มันยังไงกันแน่ ?

(ไม่ใช้ไม่เกิน 400 หรอ ?)

4. ผมไม่เข้าใจ อัตราทดของ PCI กับ AGP มีหลักในการปรับ ยังไง เห็นใน Bios จะขึ้นเป็น

33/66/อะไรประมาณนี้ จากการที่เครื่อง ติด แต่ หน้าจอไม่ขึ้น มันเกี่ยวกับการปรับค่านี้รึเปล่าครับ

5. อัตราทด PCI/AGp นี้มันยังไง เพราะเห็นใน ocz มันเป็นแยกไปเลยว่า อัตราทด PCi

อัตราทด AGP

ครับ รบกวนพี่ๆ ช่วย ดูให้ทีครับ

ตอบเป็นบางข้อก็ได้ครับ ถ้าเห็น ว่ามันเยอะไป ^^

ขอบคุณครับ

1.เท่ากับ 200 ถูกแล้วครับ จริงๆแล้วมันแค่200MHzแต่DDR-RAMมันทำงานแบบFull Time
    เขาเลยคิดว่ามันเพิ่มขึ้นเป็น2เท่าตามทฤษฏีครับผม ส่วนPC3200เลขนี้หมายถึง Memory Bandwidth 3200MB/s แต่จริงๆแล้วมันไม่ค่อยถึงครับ อาจจะแค่ 3120MB/s ก็ได้แล้วแต่ยี่ห้อ

2. ไม่ใช่ครับ

3. งงที่ค่ามันออกมาที่ 192MHz ไม่ทราบว่า คุณเซ็ทความเร็วแรมไว้ที่ 160MHz หรือป่าว

สรุปครับ!
    การที่เรา Over-clock ก็คือการที่เราเพิ่มความถี่ของสัญญาณนาฬิกา(ตามชื่อเลยล่ะ)ให้เกินกว่า
    มาตรฐานที่กำหนดไว้ เพื่อให้เครื่องเร็วขึ้น... เช่นซีพียูมีความเร็วที่ 2400MHz จะมีFSB133 และMulti18 ความถี่ที่แท้จริงจึงอยู่ที่ 133*18 เมื่อคุณต้องการให้ซีพียูประมวลผลได้เร็วขึ้น คุณจึงต้องปรับให้สัญญาณนาฬิกาสูงขึ้นตามไปด้วยหรืออาจจะปรับที่ตัวคูณก็ได้ แต่ตัวแปรที่ต้องคำนึงมีมากมายครับ อย่าลืมนะครับว่าไม่ใช่แค่ซีพียูเท่านั้นที่เร็วขึ้น นั่นหมายความว่าทั้งบอร์ดเลยล่ะที่เร็วขึ้น ยกตัวอย่างคือ เมื่อคุณเพิ่มFSB200MHzเป็น240MHz แสดงว่าคุณทำการเพิ่มความเร็วเข้าไปถึง+20%
    และไม่ใช่เฉพาะซีพียูเท่านั้นที่เพิ่มขึ้น อุปกรณ์ที่ติดต่อกับซีพียูก็จะเพิ่มความเร็วตัวเองขึ้นไป+20%เหมือนกันโดยอัตโนมัติ เมื่อเป็นเช่นนี้อุปรณ์บางตัวที่ติดต่อกับซีพียูอาจจะไม่สามารถทำงานได้ที่+20%ก็ได้ จึงเป็นเหตุให้บูตเครื่องไม่ขึ้น หน้าจอเงียบ หรือเข้าวินโดวแล้วรีสตาร์ท หน้าจอน้ำเงิน ฯลฯ
    อุปกรณ์ราคาถูกตามท้องตลาดที่เราใช้จะอัพขึ้นได้ไม่เกิน 25% ซึ่งจะแตกต่างจากอุปกรณ์ชนิดเดียวกันที่มีราคาสูงกว่า สามารถอัพได้มากกว่า25% อย่าง แรม เป็นต้น

Comment

อ่าครับ

คือ กาดจอผมร้อน มากเลยอะครับ เป็นเพราะ มันทำงานเร็วขึ้นด้วยใช้ไหมมครับ

เมื่อกี้เปิดทิ้งไว้ทั้งวันเพิ่งกลับมา เปิดซักพักมันขึ้น Bluescreen จับ กาดจอดูร้อนจี๋เลยครับ

เปิดใหม่มาติดที่ หน้าวินโดอืดมากเลยลอง ลดไปที่ 230 ก็ติดครับ

ผมใช้กาดจอ Radeon 9200 256MB

สรุปคือ กาดจอ อ่อนไปใช่ไหมครับ ?

แล้วผมจะทำยังไง แก้ไขโดย ปรับ ค่า AGP:PCI ได้ไหมครับ แล้วถ้าได้ต้องปรับยังไง ?

เพิ่มเติม

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
      3. งงที่ค่ามันออกมาที่ 192MHz ไม่ทราบว่า คุณเซ็ทความเร็วแรมไว้ที่ 160MHz หรือป่าว
      คือ BIos ผมหาตัวปรับ แรมไม่เจอเลยอะครับ

ค่า 192 คือ FSB 240 RAM 192 /FSB:RAM 5:4

ปล. ตอนนี้ เป็น FSB230 RAM 184 /FSB:RAM 5:4
      Last edited by mume; 5 Oct 2006, 19:02:37.

Comment

Working...
      X