Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยพา E8400 ไปถึง @4.5 GHz ที่ครับ รายละเอียดสเปกด้านในเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ล่าสุดตอนนี้ เปลี่ยนซิ้งเป็น Ultra 120 EX แล้วครับ กดไฟไป 1.5-1.6 ยังไม่ถึง 4.5 เลย บูทขึ้นมั้ง ไม่ขึ้นมั้ง พอเข้าวินโดได้แปปเดียวก็ ดับไป แล้วก็เข้าไม่ได้ ละ ครับ

Comment

ยังเอาตัวเองไม่ค่อยจะรอดเหมือนกันครับ ตอนนี้ 7.5 X 588 , v-core=1.376 เทส occt อยู่ครับ

Comment

สู้ๆคับ เอาใจช่วย
        แต่แปลกมาก ไฟ 1.6 ยังไม่บูต ที่บัส 500
        ลองเอา Setfsb ดันขึ้นไปดูคับ จากบัส 480 ไป 500 แล้วลองเทสโปรแกรมเบาๆดู

ถ้าได้พยายามบูตที่บัส 500 ให้ได้คับจะนิ่งกว่าลากเอาในวินโดว์ ลองไล่ๆไฟดู ไฟตัวอื่นๆด้วยคับ

Comment

VID เท่าไรเหรอ ทำไมมันกินไฟเยอะจัง

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
            สู้ๆคับ เอาใจช่วย
            แต่แปลกมาก ไฟ 1.6 ยังไม่บูต ที่บัส 500
            ลองเอา Setfsb ดันขึ้นไปดูคับ จากบัส 480 ไป 500 แล้วลองเทสโปรแกรมเบาๆดู

ถ้าได้พยายามบูตที่บัส 500 ให้ได้คับจะนิ่งกว่าลากเอาในวินโดว์ ลองไล่ๆไฟดู ไฟตัวอื่นๆด้วยคับ
            บัส 500 เอาไม่ขึ้นเลยครับ
            Originally posted by kaho19 View Post
            VID เท่าไรเหรอ ทำไมมันกินไฟเยอะจัง
            VID 1.25000V ครับ

สงสัย บอดละมั้งนิ

Comment

ตอนนี้ ไฟ 1.45 OC ที่ 3.33 g ยังไม่รอดเลยครับ

สงสัยต้องมีอะไรเสียแน่ๆๆเลยครับ

Comment

ผมว่าท่านเคลีย CMOS ใหม่ แล้วเริ่มใหม่ทั้งหมดดูก่อนครับ

ทดแรม ปรับไฟ ลากบัส CPU อย่างเพิ่งไปยุ่งกับแรมครับ ปล่อยออโต้ไปก่อน ปรับแค่ไฟแรมอย่างเดียวพอ เอาซีพียูก่อน นิ่งแล้วค่อยมาปรับแรม

ลอง 445X9 ดูก่อนครับ ไฟสัก 1.3-1.4 เกินนี้ผิดปกติแล้วครับ อาจได้ตัวหลุด QC มา ทดแรม 1:1 ไฟแรมสัก 2.2 ที่เหลือออโต้

ถ้าได้ก็ค่อยๆเพิ่มบัสไปเรื่อยๆ จนเข้าวินโดว์ไม่ได้ ค่อยปรับไฟ CPU เพิ่ม เล่นบัสสูง ปรับไฟ NB ด้วยนะ ลองสัก 1.3-1.4

C0 ลากบัสอย่างเดียว อย่างอื่นออโต้ ยัง 3.6 ได้เลย

Comment

Originally posted by phob View Post
                  ผมว่าท่านเคลีย CMOS ใหม่ แล้วเริ่มใหม่ทั้งหมดดูก่อนครับ

ทดแรม ปรับไฟ ลากบัส CPU อย่างเพิ่งไปยุ่งกับแรมครับ ปล่อยออโต้ไปก่อน ปรับแค่ไฟแรมอย่างเดียวพอ เอาซีพียูก่อน นิ่งแล้วค่อยมาปรับแรม

ลอง 445X9 ดูก่อนครับ ไฟสัก 1.3-1.4 เกินนี้ผิดปกติแล้วครับ อาจได้ตัวหลุด QC มา ทดแรม 1:1 ไฟแรมสัก 2.2 ที่เหลือออโต้

ถ้าได้ก็ค่อยๆเพิ่มบัสไปเรื่อยๆ จนเข้าวินโดว์ไม่ได้ ค่อยปรับไฟ CPU เพิ่ม เล่นบัสสูง ปรับไฟ NB ด้วยนะ ลองสัก 1.3-1.4

C0 ลากบัสอย่างเดียว อย่างอื่นออโต้ ยัง 3.6 ได้เลย
                  เคลีย CMOS หลายรอบแล้วครับ แฟลชก็แล้ว ไฟ NB ไม่รู้ว่าปรับเมนูไหน ครับ

Comment

สู้ๆท่าน

Comment

Originally posted by thapatop View Post
                      สู้ๆท่าน
                      ขอบคุณมาก ครับ

Comment

เข้ามาดูเป็นแนวทาง

จะซื้อเหมือนกัน

Comment

หน้าร้อน ลองแบบนี้มะครับ เย็นดี

Comment

ไปถึงไหนแล้วครับ

ลอง 6*550 ดูเลยครับ ทดแรม 1:1 cl ปล่อย cl หลวมไปเลย 6-6-6-18 อยากรู้ว่ามันจะขึ้น 500+ ได้ไหม

ไฟ cpu ลอง 1.3-1.35 ไม่น่าเกินนี้นะ ไล่ไฟ mch (northbridge) กับ VTT ดูนะคับ

ถ้ามันได้ก็นี้เลยครับ ผมว่าที่แรมเนี้ยแหละ เพราะปกติ 500*9 ไฟมันไม่น่าจะเยอะขนาดนั้น น่าจะอยู่ช่วง 1.4-1.45

บางทีที่มันไม่เสถียรเนี้ย อาจจะเพราะแรมนะครับ

Comment

อ๋า เค้าเล่นไฟกัน 1.4+ เลยเหรอ ผมนึกว่าไฟต่ำ ๆ ถึงว่าเปิดไม่ขึ้นอิอิ (ใส่ไปแค่ 1.32 เอง)

Comment

Update ล่าสุดครับ เพราะว่าไปเปลี่ยนบอร์ดมาครับ ยกไปเทสร้าน พี่ Mezz ที่เดอะมอรามคำแหง
                                เลยครับ เหมือนบอร์ด MSI ตัวนี้ มันจะไม่ถูกชะตากับแรม(G.Skill PK 2*2g)ผม ผมเลยเปลี่ยน บอร์ดเป็น GA-EP45-UD3R ครับ
                                ผลที่ออกมาเป็นที่น่าพอใจครับ ตามนี้เลยครับ CPU ตัวนี้กินกินไฟไปนิดนึงครับแต่ Idle ที่ 40 องศา Full Load ที่ 60 องศา ครับ
                                ผลเทสครับ

ขอบคุณที่ Mezz ด้วยครับ อิอิ ไม่คิดค่าบริหารสักบาท พี่เค้าคุยดีด้วยครับ
                                Last edited by biologypanda; 2 Apr 2009, 07:28:28.

Comment

Working...
                                X