Announcement

Collapse
No announcement yet.

PCI-E overclock frequency

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by timefreefun View Post
    อย่าไปยุ่งกับมันครับ pci-e นี่ ต้องตั้งไว้ที่ 100 ครับ ต้อง lock ไว้ที่ค่านี้ครับ
    จะโอเวอร์คล็อกการ์ดต้องไปปรับค่า gpu clock หรือ memory clock หรือ shader clock เอาครับ
    ตามนั้น (เนียน)
    การ์ดจออาจจะพังได้ ยิ่งพวก 9600 ทั้งหลาย

Comment

วีม๊อด เคยทำรีวิวเรื่องนี้นี่ไปค้นดูเลยครับ เค้าตั้ง bus ที่ 110 คะแนนเทส เพิ่มด้วยนะเออ
      เค้าบอกว่าไม่ได้ส่งผลโดยตรงต่อ คอร์ เฉดเดอ เมม แต่ส่งผลโดยรวมทั้งระบบครับ

ส่วนตัวแล้วผมว่าบัสเยอะย่อมแรง กว่าอยู่แล้ว ก็อย่าดันให้มันเอ๋อก็พอครับ
      ที่เค้าให้ล๊อคไว้ที่ 100 เพราะว่าเวลาคล๊อคบัส ซีพียู แล้วบัสตรงนี้มันจะเพิ่มขึ้นด้วย
      และบัสส่วนนี้ มันไปได้ไม่ไกลครับ ทำให้ระบบไปได้ไม่ไกล ไปด้วย
      เราก็เลยล๊อคมันไว้ เหมือนกับบางทีการ์ดจอมันตันที่ บัสเฉดเดอร์ เราก็เลยแยกบัส
      เฉดเดอร์ออกมา แล้วดันบัสคอร์เพิ่มน่ะ จะว่าไปก็คล้ายๆการทดแรมอีกน่ะแหละ อิอิ

ที่ว่ากันว่าดันบัสPCI-Eแล้วการ์ดจอจะพัง มันจะต่างอะไรกับที่ท่านๆ ดันทั้งบัสซีพียูและบัสแรมครับ
      ดันมากเกินไปมันก็พังได้ทั้งนั้นแหละ จะซีพียู แรม หรือการ์ดจอ...

Comment

ผมลองคล้อคเครื่องผมแบบ CPU,PCIE Sync ปรับCPUจาก200ไป240 PCIEวิ่งตามมาจาก100เป็น120 แต่ลองเล่นดูหลายๆเกมส์ก็ไม่ผิดปกตินะครับ ไม่ทราบว่าระยะยาวจะเป็นไรมั้ย แต่เฟรมเรตเกมส์เพิ่มขึ้นเยอะพอสมควรนะครับ

Comment

ถ้า VGA clock 112 ครับ

Comment

สำหรับค่า PCI-E Clock นั้นนะครับ ตรงนี้ก็ขึ้นอยู่กับความพอใจเลยครับว่าจะปรับตั้งไปที่เท่าไหร่บ้าง
            สำหรับค่าปรกติของมันก็คือ 100MHz แล้วก็ค่าที่นิยมตั้งกันจนเกือบเป็นมาตรฐานโลกคือ 101MHz
            แล้วก้ที่ถามว่าควรไปปรับมันมั๊ย ??? สำหรับค่านี้ ถ้าเป็นการ Benchmark ในแบบบ้าพลัง ช่วงเวลาสั้นๆ
            ผมเคยลากไปถึง 145MHz เพราะจะทำให้คะแนน 3DBench เพิ่มขึ้นมาก โดยประมาณแล้วทุกๆ 10MHz ที่โอฯ
            PCI-e ไปนั้นจะได้เฟรมเรตเพิ่มขึ้นมาประมาณ 5fps หรือถ้าเป็นคะแนน 3DMark ก็จะได้ประมาณ 200-300
            คะแนน แต่ก็ไม่เสมอไป บางทีอาจจะน้อยบ้างมากบ้างแล้วแต่การ์ดที่ใช้ด้วย

สำหรับการโอเวอร์คล๊อก Pci-e มีเรื่องต้องระวังอยุ่ 2 เรื่องคือ ถ้าเราปรับไปมากๆ การืดบางตัวไม่ทนต่อบัส Pci-e
            สูงๆ บางทีอาจจะทำให้การืดเสียหายได้ โดยเฉพาะการ์ดค่าย nVidia จะไม่ค่อยทนบัส Pci-e แต่การ์ด ATI จะทนกว่า
            สำหรับค่ามาตรฐานของผมเอง ผมมักจะใช้ที่ 120MHz เสมอในการเค้นพลัง แต่จริงๆก็อยากได้มากกว่านี้ เพียงแค่
            ตั้งไม่ได้เพราะใช้ HDD Raptor ซึ่ง HDD จะหายถ้าปรับมากกว่านี้ หรือบอร์ดบางตัวปรับไปแค่ 111MHz HDD
            ก้หายแล้ว แต่ถ้าใช้ IDE เมื่อไหร่ ก็จะปรับกันแบบสุดๆเท่าที่มันบู๊ตได้ อย่างที่บอกมากสุดที่เคยใช้คือ 145MHz
            จุดที่สองที่ต้องระวังนั้นก็คือเรื่อง HDD หายนั่นแหละครับ เพราะว่าคอนโทรลเลอร์ HDD ที่อยุ่บนเมนบอร์ด วิ่งผ่าน
            บัส Pci-e แบบ Internal ส่วนข้อควรระวังอื่นๆถ้าปรับมากๆก็จะเป็นเรื่องอุปกรณ์ออนบอร์ดเสีย เช่น แลน ซาวด์
            เพราะอุปกรณ์เหล่านี้ทำงานผ่าน Pci-e internal ทั้งสิ้น

สรุปคือก็ปรับได้ตามความต้องการแหละครับ แนะนำว่าอย่างมากก็ไม่ควรเกิน 120MHz แล้วกันนะครับ

Comment

ฮุฮุ ส่วนตัว ปรับ 100 ไม่ก็ 101 ตามเค้าไป เพราะว่าไม่รู้เหมือนกัน

Comment

mobo ผมปรับไปแล้วเอ๋อหนักกว่าเก่า เลยไว้ที่100 เหมือนจะดีที่สุดแล้ว คงเพราะ hdd ผมไม่ไหวล่ะมัง

Comment

เมื่อก่อนไม่รู้ sync ไปที่145เลยอะ -*-
                  เพิ่งจะมาปรับ101 เหมือนชาวบ้านเค้าไม่นานมานี่เอง

Comment

Working...
                  X