Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม การตั้งค่า timings RAM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม การตั้งค่า timings RAM

สวัสดีครับ เรื่องมีอยู่ว่า ผมซื้อแรม Colorful Battle-AX เพิ่มมาอีก 2ตัว เป็น แบรนด์เดียวกัน สปีด เหมือนกัน กับตัวก่อน

ก่อนหน้านี้ใส่ 2 ตัว เปิด XMP ได้ ค่าอยู่ที่ 16-20-20-40 วิ่งที่ 3200
    พอได้คู่ใหม่มาใส่เพิ่ม เปิด XMP ไม่สำเร็จ แรมวิ่งอยู่ที่ 2133 ครับ

ลองดูใน CPUZ เห็นว่า ค่าอีกตัวไม่เหมือนกัน เลยอยากขอคำแนะนำ ผมควรเซต timing ประมาณ เท่าไหร่ดีหรอครับ ให้มันใกล้เคียง 3200

ตอนนี้ ที่ใช้งานอยู่ครับ

แรมตัวใหม่ Slot 1-3

แรมตัวเก่า Slot 2-4

ตอนใส่ 4 ตัวถ้าเปิด XMP มันจะเห็น 16-20-20-40 tRC 60

MB: Asrock B450 Gaming K4, bios 3.9

ถ้า xmp ไม่ได้ ลองตั้งค่าเองเลยครับ

Comment

ชิปแรมคนล่ะตัวกันครับ แนะนำให้ปรับ manual ใน bios เหมือนข้างบนเลยครับ
      1.ปรับ Mhz แรม
      2.ปรับ ค่า CL
      3.ปรับไฟครับ
      หรือสงสัยว่าต้องเซตยังไง ทักไลน์มาได้ครับ "lightsleepel2"

Comment

Working...
      X