Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถามเกี่ยวกับการoc i7 11700k

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถามเกี่ยวกับการoc i7 11700k

ผมอัดไฟไป1.405 บูสที่5.1gbz ติดใช้งานปกติได้เทสcpuzแบบbenchก็ไม่มีปัญหาอะไรไม่มีจอฟ้าแต่หลังจากที่ผมลองเข้าเกมเล่นไปสักพักราวๆ1ชั่วโมง+จะมีสุ่มอาการจอดำแล้วมีสีแตกๆคล้ายเวลาocการด์จอไม่สเถียร์ ที่ผมสัญนิฐานคืออาจจะเป็นเพราะตอนโหลดเพิ่มขึ้นมาร้อนเลยเป็นแบบนั้น แต่พอผมมาดูอุณภูมิมันก็ยังไม่ถึง70เลยครับราว 65-67แค่นั้นเอง เกมที่เล่นก็เป็นrdr2ซึ่งกินcpuราวๆ 50-60เปอร์เซ็นครับ อยากรู้ว่าถ้ามีอาการแบบนี้ต้องเพิ่มอะไรหรือcpuมันตันครับ เพราะ 5.0gb ก็ได้งานได้ปกติ การเซ็ตไฟที่ผมใช้จะเป็นpowerloadlineที่Turbo และโหมดไฟเป็นapdavtive ไฟมันก็วิ่งขึ้นๆลงๆครับไม่มีปัญหากับ5.0gb หรือว่าผมจำเป็นต้องล็อกไฟไว้หรอครับ อีกจุดนึงที่ผมสัญนิฐานคือแรมอาจจะไม่สเถียร์ แต่settingนี้มันใช้งานที่5.0gbได้ปกติครับ

ปล.ไม่ได้ocการ์ดมีแค่ocแรม

ลอง oc 5.1 แบบ fixed ดู
    ถ้าคิดว่าเปนที่แรมก็ non OC แล้วเทสเกมดู

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ลอง oc 5.1 แบบ fixed ดู
      ถ้าคิดว่าเปนที่แรมก็ non OC แล้วเทสเกมดู
      ramผมคิดว่าไม่น่ามีปัญหาแล้วครับ ลองรันmemtestก็ได้เกือบชั่วโมง สมมุติว่าผมตั้งfixผ่านรู้ค่าไฟแล้ว ผมควรจะใช้adavtive หรือ offsetดีครับ จริงๆผมอยากลองoffsetแต่หาวิธีดูค่าvidไม่เจอเลยไม่รู้จะลบเท่าไหร่

Comment

Originally posted by crazyingod View Post

ramผมคิดว่าไม่น่ามีปัญหาแล้วครับ ลองรันmemtestก็ได้เกือบชั่วโมง สมมุติว่าผมตั้งfixผ่านรู้ค่าไฟแล้ว ผมควรจะใช้adavtive หรือ offsetดีครับ จริงๆผมอยากลองoffsetแต่หาวิธีดูค่าvidไม่เจอเลยไม่รู้จะลบเท่าไหร่
        ada หรือ off บางทีบอร์ดก็จัดการได้ไม่ดี แต่ละบอร์ดก็อาจจะมีการตั้งค่าต่างไป เลยแนะนำใช้ fixed เพื่อดูว่า cpu มันรันที่ความเร็วดังกล่าวได้ไหม
        เพราะบางตัวต่อให้เพิ่มไฟแค่ไหนมันก็วิ่งไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ada หรือ off บางทีบอร์ดก็จัดการได้ไม่ดี แต่ละบอร์ดก็อาจจะมีการตั้งค่าต่างไป เลยแนะนำใช้ fixed เพื่อดูว่า cpu มันรันที่ความเร็วดังกล่าวได้ไหม
          เพราะบางตัวต่อให้เพิ่มไฟแค่ไหนมันก็วิ่งไม่ได้ครับ
          งั้นแสดงว่าถ้าfixedใช้ได้ผมก็ต้องใช้fixedยาวๆเลยใช่ไหมครับ ส่วนตัวอยากให้ไฟมันวิ่งขึ้นวิ่งลงพอใช้fixละไฟเลี้ยงมันค้างยุแบบนั้นแม้กระทั่งตอนไม่มีโหลด

Comment

Originally posted by crazyingod View Post

งั้นแสดงว่าถ้าfixedใช้ได้ผมก็ต้องใช้fixedยาวๆเลยใช่ไหมครับ ส่วนตัวอยากให้ไฟมันวิ่งขึ้นวิ่งลงพอใช้fixละไฟเลี้ยงมันค้างยุแบบนั้นแม้กระทั่งตอนไม่มีโหลด
            ไฟมันใช้เท่าที่โหลดนั่นแหล่ะครับ ส่วนตัวใช้ fixed vcore มาตลอด ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะ มันง่ายและสะดวกกว่า
            แต่ที่แนะนำให้ fixed vcore ดูก่อน เพราะจะได้เทสว่า cpu ที่มีมันไปได้แค่ไหนอย่างไร
            แล้วค่อยมาปรับแบบแปรผันหรือจะออฟเซตก็ได้ แต่ต้องเทสไปดูค่าต่าง ๆ แบบ realtime ด้วย
            เพราะบางทีให้บอร์ดจัดการเอง vcore พุ่ง 1.5+ ไม่รู้ตัวก็มี

Comment

อันนี้ยกตัวอย่าง 12600k@5.0min-5.2max
              ปกติตั้ง vcore fixed 1.265v พอเรารู้ว่า cpu สามารถรันเสถียรได้ที่ 1.265v
              ผมก็ลองมาปรับ adaptive + offset ซึ่งของ msi จะปรับได้ละเอียดในแต่ละช่วงตัวคูณ

Comment

Working...
              X