Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC CPU 11700kแล้วจอฟ้าโค้ด clock_watchdog_timeout

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC CPU 11700kแล้วจอฟ้าโค้ด clock_watchdog_timeout

clock_watchdog_timeoutโค้ดนี้เกี่ยวกับอะไรมั้งไหม ผมสงสัยว่าไฟcpuจะไม่พอหรือไม่ก็ร้อนจัดแต่ดูtempก็ทรงๆอยู่ที่89c

มันไม่เสถียร ไล่จูนดูครับ ใจเย็น

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      มันไม่เสถียร ไล่จูนดูครับ ใจเย็น
      ต้องปรับอะไรเพิ่มมั้งครับเพื่อเพิ่มความเสถียร์ แล้วAVXคืออะไรครับ

Comment

Originally posted by crazyingod View Post

ต้องปรับอะไรเพิ่มมั้งครับเพื่อเพิ่มความเสถียร์ แล้วAVXคืออะไรครับ
        แรงดันไฟ vdroop loadline powerlimit ความสามารถของบอร์ด
        หรือถ้าคุ้มความร้อนให้ต่ำลงกว่านี้ไม่ได้ หรือปรับไฟลงต่ำไม่เสถียร ก็อาจจะต้องทำใจว่าได้ cpu ตัวไฟสูงมาครับ
        cpu มันไม่ได้รับประกัน oc ที่จุดเดียว ๆ กันได้เหมือน ๆ กันนะ เมื่อก่อนผมหา 9900k มาคัดตัวไฟต่ำ
        บางตัว 5.0@1.26v แต่บางตัว 5.0@1.35 ก็มี บางตัว 5.2 สบาย ๆ แต่บางตัวทำยังไงก้ไม่ถึง จอฟ้าตลอด

อีกอย่างที่ว่า cpu 89c ทรง ๆ คือเทสกับอะไร โปรแกรมอะไร
        เรื่องความร้อนก็มีส่วน ถ้าเปิดแอร์เย็น ๆ 5.0@1.26 สบาย ๆ แต่ถ้าอากาศร้อนจัด 5.0@1.26 ตัวเดิมก็อาจจะจอฟ้าได้

ส่วนการต้ังค่า avx
        ก็เป็นการกำหนดว่าเมื่อ cpu ของเราเจอชุดคำสั่ง avx ที่มันซับซ้อน จะให้ปรับลงตามความเหมาะสมไหม เพราะบางทีไปตั้งคงที่ที่ +0 cpu มันไม่ไหวก็ขึ้นจอฟ้า
        ซึ่งแนะนำ auto ไปเลยครับ ส่วนมากมันจะลดลงเองประมาณ -2 เช่น 5.0GHz เจอ avx ก็เหลือ 4.8GHz เพื่อให้ระบบเสถียร

Comment

clock_watchdog ต้องอัด vcore แต่ถ้าอัดไฟแล้วยังดับ อันนี้ต้องยอมลดตัวคูณแล้วละ cpuมันตัน

Comment

Working...
          X