Announcement

Collapse
No announcement yet.

.. มือใหม่ กำลังหัด OC ช่วยแนะนำด้วยครับ ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• .. มือใหม่ กำลังหัด OC ช่วยแนะนำด้วยครับ ..

.. ผมลองหัด OC อยู่ ตอนนี้ปรับ

AI Overclock tuner: MANUAL
    CPU Ratio Setting: 8.5
    FSB Frequency: 400

นอกนั้น Auto หมด
    RAM มันปรับเองเป็น 1:1 6-6-6-18

มาถึงคำถามครับ
    1. ทำไมตัวคูณ CPU ผมมีให้ปรับแค่ AUTO,6,6.5,--,8.5 เอง จะทำไงให้ปรับเป็น 9,9.5 ได้ครับ ไม่รู้ต้องตั้งค่าอะไร หรือ จัม ที่บอร์ดตรงจุดไหน ครับ

2. แรมผมมันเขียนไวว่า XMP 7-7-7-18 นี้หมายความว่า เต็มนี้ได้เท่านี้ หรือยังไง

3.ใน Bios ตรง AI Overclock tuner มีให้เลือก :AUTO ,MANUAL ,XMP ในหมวด XMP มีไว้ทำไมครับ ผมปรับไปที่ XMP บู๊ตไม่ขึ้น

.. ส่วนสัด ..
    MB : P5Q3 Deluxe/WiFi-AP @N
    CPU : Q9550 (Arctic-Cooling Freezer XTREME)
    VGA : EVGA e-GeForce GTX 260 Core 216 SuperClocked Edition
    RAM : F3-12800CL7D-4GBHZ / PI
    HDD : Barracuda ES.2 ST3250310NS 250GB SATA-II 32MB NCQ (ตัวนี้เป็น C: )
    Barracuda 7200.11 ST3640323AS 640GB SATA-II 32MB NCQ
    WDC WD3200AAKS-00B3A0
    PSU : ThermalTake ToughPower 750W

... ถ้าแนะนำ สูตรให้ด้วยก็ดีครับ ขอ 3.8 กับ 4.0(จะไหวไหมไม่รู้) ...

spec เทพ แค่นี้ก็แรงแล้วท่าน ระวังแหกโค้งนะ แรงมาก

Comment

.. ผมแค่อยากลองว่า ถ้า OC แล้วจะไปได้ถึง 4.0 โดยใช้แค่นี้พอรันไหวไหมหน่ะครับ ..

Comment

4รึ ลองจิ น่าจะมีลุ้น ไม่ก้อใกล้ๆ

Comment

แรกๆ ก็อยากลอง OC แบบนี้แหละ กะว่าแค่พอทำเป็นก็พอ
          แต่พอทำเป็น เริ่มมันส์ เสียตังซื้อซ๊งซื้อซิงค์มาลากต่อ อัดมันกระจุยกระจาย

Comment

Originally posted by onizika01 View Post
            แรกๆ ก็อยากลอง OC แบบนี้แหละ กะว่าแค่พอทำเป็นก็พอ
            แต่พอทำเป็น เริ่มมันส์ เสียตังซื้อซ๊งซื้อซิงค์มาลากต่อ อัดมันกระจุยกระจาย
            เอาไป 2 กระโหลก 555

Comment

.. ฮิฮิ ผมเป็นคนรู้ตัวเองครับ ไม่มันส์มากเกินตัว ถ้าเสียหายไปมันไม่คุ้ม แค่อยากทดทอง เพราะที่ประกอบเครื่องใหม่มา เพื่ออยากศึกษาวิธี OC เท่านั้น ไม่คอยชอบทำให้ขอเสียหาย ใช้ได้นานๆ (เป็นคนรักษาของ) เพราะสังเกตุจากในนี้ เห็นบ่นเรื่องของเสีย แต๊บ อะไรแบบนี้กันเยอะ ..

.. อีกอย่าง ตัวซิ้งระบายความร้อนของ CPU ผมจำเป็น ต้องเปลี่ยนแน่ เพราะตอนประกอบ ดันกดหมุดที่เป็นพลาสติกสีดำยึกขาล็อกหักไปตัว เลยกล้วว่ามันจะรับน้ำหนักไม่ไหว กำลังคิดว่า ถ้าเปลี่ยน จะซื้อ V.8 ดี หรือหันไปเล่นน้ำ (ชอบลงอ่างเป็นนิจอยู่แล้ว) ชุดน้ำที่ดูไว้จะเป็น CM Aquagate Max เพราะดูว่ามันเป็นชุด ได้ไม่ต้องไปหาซื้อของให่ยุ่งยาก เลยอยากลอง OC เล่นๆเพื่อดูว่า ไป 3.8 กับ 4.0 กับซิ้งชุดนี้ ความร้อนจะอยู่ที่เท่าไหร่ จะได้ตัดสิ้นใจถูก หน่ะครับ แต่ถ้าจะใช้ทั่วไปประจำวันผมคงตั้งไว้ที่ 3.4 แบบที่ใช้อยู่ตอนนี้เท่านั้น ..

.. ตกลง ไม่มีใครพอช่วยแนะนำวิธี เลยเหรอครับ ..

.....

Comment

... ดัน ดัน ...

Comment

รอพี่วิกร

Comment

ไม่ถนัด INTEL ครับ เอาตัวเองไม่รอดเหมือนกัย

รอ ตาเดียร์ ตาอิม แล้วกันครับ

แต่อย่าไปเชื่อ ตาเดียร์มาก เดี๋ยวแต๊ป

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      ไม่ถนัด INTEL ครับ เอาตัวเองไม่รอดเหมือนกัย

รอ ตาเดียร์ ตาอิม แล้วกันครับ

แต่อย่าไปเชื่อ ตาเดียร์มาก เดี๋ยวแต๊ป

... ขอบคุณครับ งั้นต้องค่อยๆๆ 2 ท่านแวะผ่านมา ...

Comment

ขอหาข้อมูลซักหน่อยละกัน ไม่เคยได้สัมผัส DDR3 เลย ....

Comment

Working...
                        X