Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram XMP ไม่ผ่านครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram XMP ไม่ผ่านครับ

บอร์ด gigabyte aorus b450m + Ryzen5 3600
    ช่วงแรก ลองสั่งมาก่อน คือ RAM DDR4(3600) 16GB (8GBX2) TEAM DELTA RGB WHITE
    ลองเสียบ เปิด xmp สามารถเปิดใช้งานได้ เช็คแล้วได้ 3600 ตามสเปก ก็เลยสั่งเพิ่มอีก 2 ตัว ให้ครบ 4แุถว
    พอใส่ 4 แถว เปิด xmp แล้ว มันบูตเข้า windows ไม่ได้เลยครับ ต้อง clear Bios แล้วเปิดดูสามารถเปิดใช้งานได้ ที่ Ram 2133
    ลองกลับมาใส่ 2 แถว ก็ไม่ได้อีกเลยที่xmp 3600

ลองอีก คราวนี้ OC เองตาม Youtube ลองตั้งแต่ 3600,3555,3400,3200 ไม่ผ่านเลยซักอัน จนปัญญาละ ไม่รู้ว่ามันไม่ได้ รึ OC ไม่ถูกก็ไม่รู้ครับ

ใส่ 2 แถวก่อน บูทเข้า BIOS ไปเพิ่มไฟแรม แล้วค่อยใส่ 4 แถว

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
      ใส่ 2 แถวก่อน บูทเข้า BIOS ไปเพิ่มไฟแรม แล้วค่อยใส่ 4 แถว
      ไปลองมาละครับ 2แถว xmp ปรับไฟ 1.4 ผ่านครับบูตขึ้น ลองสลับอีก2แถวก็ผ่าน แต่พอลองใส่4 ไม่ผ่านครับ

Comment

4 แถวคือศิลปะ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          4 แถวคือศิลปะ
          ยอมละครับ ใส่4แถวแบบวิ่ง 2400 แล้วไม่ต้องไปดูตัวเลขให้ช้ำใจ

Comment

ใจเย็น ๆ ลองไล่ที่ 3200 ก่อน
            จูนไทม์มิ่งดี ๆ

Comment

เพิ่มไฟไม่ผ่าน เหนื่อยหน่อย ขั้นตอนเพิ่ม ต้องจูนผ่าน 2 แถว ปรับ timing หลวมๆ

ใส่ๆถอดๆ บ่อยหน่อยนะ

Comment

แรมสี่แถวต้องลดบัสครับถ้าไม่ผ่าน ลอง3000 3200 ดูน่าจะได้อยู่

Comment

ล่าสุดตอนนี้ปรับได้ที่ 2660 ทั้ง 4แถวครับ OC ไม่เป็น ใส่ไป26.66 ปรับไฟ ไป 1.5 ที่เหลือ auto หมด ลองสูงกว่านี้ไม่ผ่านเลยครับ

Comment

OC ไม่เป็นก็ต้องศึกษานะ มันไม่ได้ยากอะไร

Comment

ที่เปิด xmp ไม่ผ่านปัญหานึงเกิดจาก แรมบางรุ่นที่รองรับ intel xmp เท่านั้นครับ ถ้าคุณเจอแรมชนิดนี้อย่าว่าแต่ xmp เลยครับ รันบัส 3200 cl ตามกล่องอัดไฟ 1.4 ยังไม่ผ่านเลยครับ ที่ผมพูดมาเพราะผมเจอมาแล้วครับ

Comment

OC ram ลองดูวิธีง่ายที่เวบคอแซร์
                        https://help.corsair.com/hc/en-us/ar...locking-memory

4 แถว จะมีความเสี่ยงหน่อยนะ ผมแนะนำ 2 แถว ปัญหาน้อยครับ
                        เพิ่งเจอมาเลย 2 แถว XMP3600 บูทไม่ขึ้นเลย ยังไงก็ไม่รอด
                        ปรับ XMP แต่ลดมา 3400 แทน จบ...

Comment

Working...
                        X