Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยสอนวิธีคล็อก DDR-RAM 512 MB BUS400 Hynix BT-D43

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยสอนวิธีคล็อก DDR-RAM 512 MB BUS400 Hynix BT-D43

ช่วยสอนวิธีโอเวอร์คล็อกแรมหน่อยสิครับ
    ผมใช้ Mainboard MSI รุ่น MS-6712
    http://www.msicomputer.com/product/p...=KT3V&class=mb
    DDR-RAM 512 MB BUS400 PC3200 Hynix BT-D43
    ช่วยหน่อยนะครับ ขอแบบละเอียดนิดนึง มือใหม่น่ะครับ
    เข้าใจหัวอกมือใหม่นิดนึงนะ

ถ้าไม่อัด CPU ปรับบัสแรมไปที่ 500 แล้วจะเห็นมันวิ่ง 250 เอง

Comment

แรมชิป Hynix เป็น ชิปที่รันที่ CL ต่ำได้โดยไม่ต้องเพิ่มไฟสูงครับ แต่ถ้าจะเพิ่ม บัสสูงๆ ก็สู้พวกชิปซัมซุงที่ใช้กับพวกแรมเทพทั้งหลายไม่ได้...

โดยความคิดผม ชอบนะครับ แรมชิปนี้ เพราะผมไม่ต้องการเพิ่มไฟหรืออัดบัสแบบบ้าระห่ำนัก ทำบ้างพอหอมปากหอมคอ... ก็เหมาะสมดีกับชิป Hynix.... ที่ใช้อยู่ก็หลายตัวเหมือนกัน แต่หลังๆจะใช้แบบเดิมๆ ไม่อัดบัส ลดค่า CL บ้าง นิดหน่อย... ตอนนี้รู้สึกจะมีใช้อยู่ที่ร้าน 4 คู่ เป็น 512MB 1คู่ กับ 256 อีก 3 คู่.... เป็น Hynix ทั้งหมด

Comment

แต่บอร์ดคุณ ชิป VIA ไม่เหมาะที่จะ OC ที่บัสสูงๆนัก บอร์ดชิปนี้ผมเคยใช้กับ 1700+ ตอนนั้น กำลัง บ้าอยู่ ใช้บอร์ดนี้ พยายามอัดบัสให้ได้ 200 แต่ก็มีปัญหาเรื่องความร้อน อัดยังไงก็ไม่ถึง 190... แต่พอเปลี่ยนเป็น บอร์ด NForce2 (Soltek มังกรทอง) กลับอัดทะลุ 200 ได้สบายๆ ้โดยอุปกรณ์เดิมที่ใช้กับบอร์ดชิป Via ทุกอย่าง แต่เรื่องความร้อนต่างกันมากๆ

Comment

Working...
        X