Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU PLL Voltage ค่านี้หมายความว่าอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

รอจดๆ เอิ้กๆ

Comment

เข้ามาดันอีกที ยังไม่ได้คำตอบ

Comment

http://en.wikipedia.org/wiki/Phase-locked_loop

รู้แต่ PLL ครับใครว่างแปลให้ที

Comment

รอลอกข้อมูล อิอิ

Comment

ข้อมูลจาก หนังสือ Commart ฉบับ september 2008
            ก็อปปี้มาทุกถ้อยคำครับ ลองอ่านดู ตามข้างล่างนี้เลย

CPU PLL Voltage : ใช้เพิ่มไฟเลี้ยงไปกระตุ้นวงจรการทำงานภายในซีพียู
            ช่วยเมื่อโอเวอร์คล็อกในระดับ FSB สูงๆมาก ซึ่งถ้าไม่ได้โอเวอร์คล็อกอะไรมากขนาดนั้น อย่าไปยุ่งกับค่านี้จะดีที่สุด
            ตั้งเป็น auto ไว้ดีกว่า เพราะการปรับเพิ่มมันทั้งที่โอเวอร์คล็อกไปเพียงเล็กน้อยจะส่งผลร้ายมากกว่าผลดีครับ

Comment

PLL ช่วยในเรื่องลากบัสสูงๆ "จริง"

แต่ถ้าคิดว่าจะเอาไปทดแทน vCore มันคงไม่ได้ซะทีเดียว

อย่างของผม

เสถียร Prime - Blend 24hrs
              • CPU : 570x7
              • PLL : 1.63
              • vCore : 1.28750

ไม่เสถียร (ผ่านแต่ SuperPI 32M)
              • CPU : 570x7
              • PLL : 1.56
              • vCore : 1.32500

คือมันก็มีจุดของมันที่แบบว่า บัสเท่านี้ ค่าPLLจะเป็นเท่าไหร่
              อัดเยอะๆ ช่วยลด vCore ได้บ้าง แต่แทนที่กันไม่ได้

และยิ่งอัดมากมันก็เสื่อมเร็วไปด้วย เหมือนพวก SB, NB
              อ่านที่บอร์ด ตปท. เห็นว่าถ้าจะใช้ 24/7 ค่า PLL (real) ไม่ควรเกิน 1.60

ปล. แต่ก็มีคนอัด PLL เกิน 1.60v ใช้งาน 24/7 เหมือนกัน ที่ xtremesystems ใช้มาเดือนกว่าละบอร์ดยังอยู่ดี
              Last edited by AmaKatsu; 8 Oct 2008, 15:05:06.

Comment

ดุนๆๆ

Comment

ขอบคุณมากครับผม PLL กับE8xxx ผมไม่แตะเลย เดิมๆอยู่1.51 หรือ1.55 นี่แหละ เพราะบัสยังต่ำ เพิ่มไปก็ไม่เสถียรขึ้นเลยไม่เพิ่ม (หรือเพิ่มไปแล้วต้องลดไฟCPU ลงด้วยครับ? ถึงจะเหมาะ? แต่บอร์ดผมหากทำอย่างนั้น เอ๋อครับ ต้องเสียเวลาไล่oc กันใหม่)

Comment

Originally posted by shady View Post
                    ขอบคุณมากครับผม PLL กับE8xxx ผมไม่แตะเลย เดิมๆอยู่1.51 หรือ1.55 นี่แหละ เพราะบัสยังต่ำ เพิ่มไปก็ไม่เสถียรขึ้นเลยไม่เพิ่ม (หรือเพิ่มไปแล้วต้องลดไฟCPU ลงด้วยครับ? ถึงจะเหมาะ? แต่บอร์ดผมหากทำอย่างนั้น เอ๋อครับ ต้องเสียเวลาไล่oc กันใหม่)
                    ส่วนใหญ่ที่ลองมาเอง PLL ลองปรับดูก็ไม่เจอปัญหาอะไรครับ ก็ปรับไม่ต้องสูงมากนัก
                    ส่วนที่เจอว่าถ้าปรับไมุ่ถูกนี่ บู๊ตไม่ขึ้นเลย ก็พวกที่เป็น Voltage Reference นี่ล่ะครับ
                    ปล.อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวที่เจอมานะครับ

Comment

มันใช่ตัวเดียวกับ CPU VTT หรือ 1.2 VHT ในชิพ NF 680 Sli หรือปล่าวครับ

Comment

ถ้าผม ดู ม่ายผิดอัน ของผม 1.9 ใช้ มาหลายเดือนละ บอร์ด ก้อยังอยุ่ดีคับ (p35 DARK)

Comment

Working...
                        X