Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับแรม บัส 1066

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ยัดไฟแรมไปเท่าไหร่ครับ

Comment

2.0 ครับ 2.3,2.2 บูตไม่ติดครับ

Comment

เอาบัส 1200 ไฟ2.0V มันไม่น่าจะไปนะครับ

ส่วนมาก 1200 ไฟ 2.3V+ ทั้งนั้น (ถ้าเอาเสถียร)

ลองถามท่านอิม / ท่านเดียร์ดูครับ

Comment

ครับเดี๋ยวจะลอง 2.4 ดูครับ ไม่รู้ว่าบอร์ด P5B มันรองรับมั้ยครับ

Comment

อย่าลืมพัดลมเป่าแรมนะครับ 2.4 นี่ก็สูงเอาเรื่องนะ

P5B อัดไฟแรมได้(ถ้าไม่ติด psu)

อย่าลืมเพิ่ม NB voltage

Comment

ตามสเปกแรมมันบอก ไฟ 2.2-2.4 ครับ อย่างนี้ต้องใช้พัดลมมั้ยครับ

Comment

ตามสเปคแค่มันก็ร้อนนะครับ ลองจับดู >_<"
                แต่คิดว่ามันคงไม่เป็นไร แค่เผื่อว่ามันอาจจะร้อน เลยแนะนำพัดลมให้
                เอา80x80x25mm ซักตัวก็พอละครับ

แต่จริงๆแล้ว DRAM : FSB ที่ได้ประสิทธิภาพสุดคือ 6 : 5
                นั่นคือเอาบัส cpu x 2.4 = DDR2 speed

ถ้า cpu bus 400
                DDR2 = 400x2.4 = 960MHz เกินจากนี้ bandwidth ตันครับ (เหมือนว่าเกินกว่านี้ไม่มีผล)

ถ้าเกิดว่าจะใช้ cpu 400 จริงๆ เอา RAM แค่ DDR2 960 พอครับ
                แล้วกด CL4 อันนี้น่าจะเห็นผลกว่า 1200 CL5

ลองใช้ SiSoft เทียบผลดูครับ

เนื้อหาเพิ่มเติมตามนี้ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=222185
                Last edited by AmaKatsu; 8 Aug 2008, 15:43:09.

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ
                  ได้ผลยังงัยจะรายงานให้ทราบครับ

Comment

ลองดูแล้วครับไม่ไปไหนเลยครับ สงสัยบอร์ด p5b ไม่รองรับแรมบัส 1066 คงต้องหาบอร์ดตัวใหม่มาลองดูครับ

Comment

Working...
                    X