Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซงจิตกับ ep31-ds3l ยัง oc ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by V-FrIeNd View Post
    E6550 ตัวแรงครับ อิอิ
    500 x 7 PCI-E Auto ครับ เคยเอามาลงในเว็บละ รูปหายหมดละ
    Q6600(x8) นี่ยังไม่แรงพออีกเหรอ เคยลองทำ(เกือบทุกวิถีทางแระ) ยังๆ มันก็ไม่ได้อยู่ดี ยิ่งลดตัวคูณแล้วลากเอาแต่บัส ยิ่งไม่ได้ใหญ่เลย(แม้แต่ @ 3.5Mhz ยังต้ิองใช้ x9 แล้วลดบัสลง ถึงจะผ่านได้)

เคยลองดูหลายๆ ท่านแระ(แม้แต่นิตยสารคอมฯ) ก็ยังไม่เห็นมีใครทำได้เกิน 480 เลยครับ

500 ที่ทำได้นี่ แสดงว่าคงต้องเจ๋งจริง

Comment

รูปมันตายไปแล้วครับ 555+
      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=213799

จริงๆมันเลยไปด้วยครับ

ปล.นอกเรื่องเยอะละเรา
      Last edited by V-FrIeNd; 8 Sep 2009, 20:19:45.

Comment

ลองปรับแรมดูก่อนครับ แล้วเซฟออกมา ปรับตัวนึง เช่น CIA. เป็น disabled แล้วเซฟออกมา กด Delete เข้าไปใหม่
        ทำแบบนี้เรื่อยๆดูครับ อย่าปรับทีเดียวหมด (แรกๆลองทำดูก่อน)

ก่อนอื่น Load Optimized เสร็จแล้ว เซฟออกมาก่อนเลยครับ แล้วค่อยเข้าใหม่ แล้วจึงทำตามข้างต้น
        Last edited by V-FrIeNd; 12 Aug 2008, 01:01:38.

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
          ลองปรับแรมดูก่อนครับ แล้วเซฟออกมา ปรับตัวนึง เช่น CIA. เป็น disabled แล้วเซฟออกมา กด Delete เข้าไปใหม่
          ทำแบบนี้เรื่อยๆดูครับ อย่าปรับทีเดียวหมด (แรกๆลองทำดูก่อน)

ก่อนอื่น Load Optimized เสร็จแล้ว เซฟออกมาก่อนเลยครับ แล้วค่อยเข้าใหม่ แล้วจึงทำตามข้างต้น
          CIA นี่มันคือค่าอะไรเหรอครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแรมหน่ะครับ เลยปรับแค่ค่า CL เฉยๆ(5-5-5-15) นอกนั้นก็ปล่อยเดิมๆ เลยล่ะครับ

คุณ V-FrIeNd ปรับแต่ค่าแรมอย่างเดียวเองเหรอครับ จนได้บัส 500 มา ของผมลองเปลี่ยนทั้ง CPU และ แรม มันก็ไม่ได้มากไปกว่าที่ทำได้ครับ

แล้วมีค่าอื่นที่ต้องปรับเป็นพิเศษรึป่าวครับจนไปถึงฝันได้

Comment

แบบนี้ล่ะครับ แต่ FSB รู้สึกว่าจะเป็น +0.2
            รูป 3
            333 แก้เป็น 500
            112 เป็น Auto
            นอกนั้นคล้ายกัน
            อ่อตัวคูณ 7 ด้วยครับ
            Last edited by V-FrIeNd; 8 Sep 2009, 20:19:45.

Comment

ส่วนนี้เหมือนกันอยู่ละ ถ้าไม่ได้ไปปรับเปลี่ยน

Comment

ส่วน Q6600 ผมจอดแค่ 370x9 ก็มากสุดแล้วครับ ที่เทส OCCT หนึ่งชั่วโมงผ่านก็จริง แต่มันร้อนมากใช้งานจริงคงไม่ไหว
                เลยลดลงเหลือ 340x9 มันถึงไม่ร้อนมากเท่าไหร่ ใช้ไฟเดิม

Comment

ไฟ NB นี่คือไฟ System Votage Control ใช่มั๊ยครับ

ผมสงสัยพอดีเลย ว่าถ้าเพิ่มไฟในส่วนของ NB แล้วมันจะสามารถเพิ่มการลากบัสไปได้อีกรึป่าว

+0.2 เลยเหรอครับ ขนาดไม่ได้เพิ่มไฟ มันยังร้อนตับแลบเร๊ยยยยยยยยย ถ้าเพิ่มไฟอีกนี่มีหวัง........

เอาไว้ผมเคลียร์ขอมูลที่ dive c ก่อนนะครับ(กลัวๆๆๆ ) แล้วจะลองหาพัดลมและลองเพิ่มไฟดูครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ ^v^

Comment

Q6600 ลากไม่ได้มากนะท่าน มันจะแต๊บเอา บอร์ดคงไม่ไหว
                    ถ้า E7200 ก็ไป 370 x 9.5 ตัวนี้ไฟ ไม่ต้องเพิ่มมาก ไฟ NB SB อะไรนี่เดิมๆเลยครับ ไฟซีพียู 1.2 กว่าๆมั้ง(จำไม่ได้ เลอะเลือน - -)
                    ถ้า E6550 G0 ก็ตามนั้นเลยครับ

ส่วนซิ้งบนบอร์ด ผมลองจับดูมันก็ไม่ร้อนกว่าเดิมมากนะ เพราะมันจับนานๆไม่ได้ 555+ เลยไม่รู้ความแตกต่าง

Comment

ส่วน Q6600 ผมจอดแค่ 370x9 ก็มากสุดแล้วครับ ที่เทส OCCT หนึ่งชั่วโมงผ่านก็จริง แต่มันร้อนมากใช้งานจริงคงไม่ไหว
                      เลยลดลงเหลือ 340x9 มันถึงไม่ร้อนมากเท่าไหร่ ใช้ไฟเดิม
                      อย่างที่บอกครับ Q6600 ของผม นิ่งๆ เนี่ยนๆ(ทดสอบ Full Load เกือบ 10 ช.ม.) ก็ที่ 426(x8) แหละครับ

@ 3.5 Mhz(x9) มันก็ได้ครับ แต่ไม่นานมันก็จะค้างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

ช่วงนี้ก็กำลังคิดอยากเปลี่ยนบอร์ดเหมือนกันครับ(เอาที่มันไม่ต้องลาก PCI) กะจะเอามาอัดบัส CPU แหละครับ แต่ติดที่ช่วงนี้ยังไม่ค่อยว่าง และไม่ค่อยได้ใช้เครื่องด้วยเลยต้องปล่อยวางสักพักนึงครับ

ขอบคุณครับ ^v^

Comment

Q6600 ลากไม่ได้มากนะท่าน มันจะแต๊บเอา บอร์ดคงไม่ไหว
                        ถ้า E7200 ก็ไป 370 x 9.5 ตัวนี้ไฟ ไม่ต้องเพิ่มมาก ไฟ NB SB อะไรนี่เดิมๆเลยครับ ไฟซีพียู 1.2 กว่าๆมั้ง(จำไม่ได้ เลอะเลือน - -)
                        ถ้า E6550 G0 ก็ตามนั้นเลยครับ

ส่วนซิ้งบนบอร์ด ผมลองจับดูมันก็ไม่ร้อนกว่าเดิมมากนะ เพราะมันจับนานๆไม่ได้ 555+ เลยไม่รู้ความแตกต่าง

อย่างงั้นเหรอครับ

ดีเลย!!!! ผมหาเรื่องเครมเมนบอร์ดอยู่ เอาไว้ว่างๆๆๆๆๆๆๆ จะลองอัดซักตั้งดูครับ จะได้รู้ว่าหมู่รึจ่า (ได้มาฟรี แต่ประกันมี ไม่กลัวๆๆ)

ขอคุณครับ

Comment

ของผมก็เป็นครับ
                          เป็นไปได้มั้ยว่า
                          ตอนแรก OC ได้
                          แต่ทำบ่อยๆ เข้า
                          ดัน OC ไม่ได้เฉยๆ
                          ????

Comment

เพื่อนผมอัดเจ้า Q6600 ไป 3.6GHz บ้าใส่ไฟไป 1.6 บอร์ดไหม้มาแล้วครับ แต่ซีพียูไม่เป็นอะไร

Comment

Working...
                            X