Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC ไม่ขึ้น/งงกับ RAM

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC ไม่ขึ้น/งงกับ RAM

เมื่อก่อนผมใช้ E2140 @3.4 G. เล่นเกมสบายๆ

เมื่อวานเปลี่ยน CPU เป็น Celeron D 3.06 G. อุปกรณ์ทุกอย่างเหมือนเดิมเปลี่ยนแค่ CPU

แล้วทำไมพอผมปรับบัสขึ้นไปจากเดิมๆ 133*23=3.06 ปรับขึ้นแค่ 140*23 ปรับบัสค่าไหนคอมก็ปรับค่ามาที่ 3.06 G. เหมือนเดิม

แต่ CPU ตัวนี้ตอนที่อยู่กับเพื่อน เพื่อนก็ OC ได้ 3.4 เลย

แล้วผมสังเกตุแรมผม สเปคคือ บัส 800 ใช้ E2140 ก็ปรกติของมัน

แต่เปลี่ยนเป็น CPU ตัวนี้ บัสสูงสุดของ ram แค่ 533 ปรับยังไงก็อยู่แค่นี้

ตอนนี้ปรับอะไรไม่ได้เลยครับ คอมคืนค่าเหมือนเดิมครับ

รบกวนไขข้อสงสัยด้วยครับ
    Last edited by tum9199; 14 Oct 2008, 10:18:41.

Last edited by tum9199; 14 Oct 2008, 10:18:41.

Comment

บอร์ดอะไร แรมอะไรง่ะ....

Comment

Originally posted by dears View Post
        บอร์ดอะไร แรมอะไรง่ะ....
        m/b Gigabyte GA-P31-S3L ครับ

ram kingbox 1G/bus 800/ 2 ตัว ครับ

Comment

cpu มันบัส 133 ง่ะ
          พอเอามาเล่นกะแรมบัส 800 มันเลยอาจจะต้องอาศัยอัตราทดแรมช่วยหน่อย
          ทางที่ดีต้องลองเปลี่ยนอัตราทดซะก่อน ว่ามันมีให้เปลี่ยนเป็นแบบอื่นหรือเปล่า....

Comment

Originally posted by dears View Post
            cpu มันบัส 133 ง่ะ
            พอเอามาเล่นกะแรมบัส 800 มันเลยอาจจะต้องอาศัยอัตราทดแรมช่วยหน่อย
            ทางที่ดีต้องลองเปลี่ยนอัตราทดซะก่อน ว่ามันมีให้เปลี่ยนเป็นแบบอื่นหรือเปล่า....
            ขอบคุณครับท่าน dears

ถ้าผมปรับอัตราทดลงให้บัสของ ram ให้มันวิ่งต่ำที่สุดก่อน
            แล้วค่อยๆปรับบัส cpu ขึ้นใช่ไหมครับ

ใน bios มีครับ ให้ปรับอัตราทด ผมจะลองดูครับ

ส่วนรายละเอียดเดี๋ยวมาดูกันอีกทีครับ

Comment

Working...
            X