Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดลอง Overclock CPU Full load อุณหภูมิ มันสูงไปไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมเช็คอาการดูเมื่อคืนนี้ ปั๊มทำงานปกติครับ และวันนี้ผมยกไปให้ทางร้านที่ประกอบให้ผมเช็คดู อุณหภูมิน้ำเข้า-ออก แล้ว ปกติดีครับ ใจตอนแรกผมก็ยัง งงอยู่ว่า งั้นทำไม มันถึงร้อนจังเลย ทางร้านเลยช่วยหาข้อมูล เกี่ยวกับตัว i9-900ks เลยหายข้องใจครับ ผมขอบคุณทุกคำตอบมากๆครับ ตอนที่ตอบผม ผมก็ทำการเช็คตามที่คอมเม้นมาเลยครับ

Comment

Originally posted by rakkeynakub View Post
      ผมเช็คอาการดูเมื่อคืนนี้ ปั๊มทำงานปกติครับ และวันนี้ผมยกไปให้ทางร้านที่ประกอบให้ผมเช็คดู อุณหภูมิน้ำเข้า-ออก แล้ว ปกติดีครับ ใจตอนแรกผมก็ยัง งงอยู่ว่า งั้นทำไม มันถึงร้อนจังเลย ทางร้านเลยช่วยหาข้อมูล เกี่ยวกับตัว i9-900ks เลยหายข้องใจครับ ผมขอบคุณทุกคำตอบมากๆครับ ตอนที่ตอบผม ผมก็ทำการเช็คตามที่คอมเม้นมาเลยครับ
      ตามนั้นครับ

RIP

** คหสต นะครับ ถ้าเชื่อร้านก็ผ่านเลย
      บล๊อค cpu ตัน น้ำไม่ค่อยวิ่ง
      น้ำเข้า 20 กว่าๆ cpu ควรจะเย็นไม่ถึง 30 ถ้าระบบน้ำปกติ
      โฟลอั้นแหงมๆ
      ร้านบอกปกติ เช็คจากอะไรครับ น้ำลงแท๊งแรงแค่ไหน
      ที่บอกปกติ เพราะต้องรื้อหรือเปล่า

ปั้มมันหมุนปกติอยู่ตอนนี้ แต่น้ำมันไม่ไป เหมือนคุณเอาผ้ามาคลุมหน้าพัดลม พัดลมก็ยังหมุน แต่ลมไม่ออก

ไม่นาน บล๊อคร้าว น้ำหยด ปั้มดัง ท่อขาเข้า cpu หลุด
      RIP
      ตามนั้น
      Last edited by LipkiZ; 9 Dec 2019, 18:24:08.

Comment

ข้อมูลน้อยไปนิดครับ
        ถ้าร้านใช้วิธีดูจากในเนตแบบนี้
        ผมว่าออกแนวขี้เกียจแก้ให้

ลองใช้เดิม ๆ แบบไม่ oc ดูก่อนครับ
        เดิม ๆ มันไม่ควรร้อนมาก
        หากเดิม ๆ ยังร้อน ค่อยว่ากัน
        ถ้าจะเล่นรุ่นกินไฟเยอะ
        แนะนำปรับแต่งค่าไฟเอง

Comment

ทางร้านถอดออกมาดูหมดแล้วครับ ระบบน้ำ ปกติหมดทุกอย่าง ถ้าไม่ OC อุณหภูมิ FULL LOAD ไม่เกิน 60 ครับ
          Last edited by rakkeynakub; 9 Dec 2019, 20:44:59.

Comment

บอร์ดอะไรครับ llc เท่าไร
            แล้วเดิม ๆ vcore เท่าไร
            ตอน oc ตั้ง vcore เท่าไร
            ผมว่ามันร้อนพุ่งไปหน่อย
            ชุดน้ำ+ห้องแอร์

Comment

บอร์ด Asus maximus xi formula ครับ ส่วนค่าอื่นๆเดี๋ยวผมกลับถึงบ้านแล้วจะดูให้ครับ พอดีอยู่ข้างนอก

Comment

Comment

Originally posted by rakkeynakub View Post
                  [ATTACH=CONFIG]4471416[/ATTACH]
                  [ATTACH=CONFIG]4471417[/ATTACH]
                  1.57 (1.27 + 0.3)
                  ไม่แปลกหรอกครับ ที่ Temp จะปาไปขนาดนั้น

ฟิกไว้ที่ 1.45
                  Vccio 1.2
                  Vccsa 1.2
                  แล้วลองปรับตัวคูณดู เปิดติดเทส cinebench
                  เปิดไม่ติดปรับลง

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

เล่นน้ำเปิด ระวัง temp น้ำด้วย ยิ่งร้อน ท่อยิ่งอ่อน อ่อนแล้วมันก็จะหลุด งานหยาบจะมา ชีวิตดี๊ดี

Comment

บล็อคCPUตัวนี้ไม่ค่อยเวิคเท่าไหร่ด้วยนะเพื่อนผมเคยลองครับไปหาฮีตคิลเลอร์มาดูหายไปหลายองศายุครับ

Comment

นี่ขนาด test R15 ความร้อนแตะ 100c + แอร์ 22 อีก
                          ไฟ vcore น่าจะเกินตามที่ท่าน LipkiZ บอกนะครับ
                          5.2 ของผมจะอยู่ประมาณ 80-86 แอร์ 25-26c เทส full 1-2 นาที
                          Last edited by pensando; 10 Jan 2020, 10:09:29.

Comment

R15 ยังขนาดนี้ R20 จะขนาดไหน

ยังไม่เซียน อย่าเล่น Offset เลยครับ ไฟมันไม่นิ่ง + โดดด้วย เล่นไฟ Fixed ดีกว่า

ส่วนตัวไม่เคยเล่นซีพียูรุ่นใหม่ ๆ นะ แต่รุ่นใหม่ ๆ มันจะกินไฟต่ำกว่ารุ่นเก่า ๆ อย่าง Sandy Bridge แค่ 1.45V ก็เริ่มเสียว ๆ แล้ว

Comment

Originally posted by pensando View Post
                              นี่ขนาด test R15 ความร้อนแตะ 100c + แอร์ 22 อีก
                              ไฟ vcore น่าจะเกินตามที่ท่าน LipkiZ บอกนะครับ
                              5.2 ของผมจะอยู่ประมาณ 80-86 แอร์ 25-26c เทส full 1-2 นาที

ปล.บล็อคแบรนนี้ทำจากเหล็ก ไม่ใช่ทองแดงเหมือนชาวบ้านเขา ถ้างบเหลือเปลี่ยนเถอะครับ
                              barrow ก็ ทองแดงชิบนิกเกิลนี่ครับ
                              จริงๆที่เคยผ่านมือมา temp แทบไม่ต่างกับ ek evo เลยนะ

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
                                barrow ก็ ทองแดงชิบนิกเกิลนี่ครับ
                                จริงๆที่เคยผ่านมือมา temp แทบไม่ต่างกับ ek evo เลยนะ
                                อ๋อ ผมจำสลับแบรนกับ bykski ขออภัยครับ

Comment

Working...
                                X