Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้นทุน iPad 2 [ ซ้ำขออภัย]

Collapse
X
 
  • Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

  • ต้นทุน iPad 2 [ ซ้ำขออภัย]



    เป็นธรรมเนียมของสินค้าแอปเปิ้ล ที่ออกอะไรใหม่ทีไร ไม่นานต้องมีคนงัดแงะแกะเกาตัวเครื่องออกมาดูไส้ใน ละเอียดจนแทบจะวิเคราะห์ต้นทุน-กำไรการผลิตจากชิ้นส่วนข้างในได้เลย ใครอยากรู้บ้างไอแพดเครื่องนึงต้นทุนการผลิตอยู่ที่เท่าไหร่ ยกมือขึ้นซะดีๆ

    หลังจากได้เครื่อง ทีมงานจาก IHS iSuppli บริษัทวิจัยการตลาดได้ใช้เวลาตลอดช่วงบ่ายของวันเสาร์ในการแยกส่วนประกอบของ ไอแพด 2 เวอร์ชั่น 3G ความจุ 32 กิ๊ก ซึ่งขายอยู่ที่ 729$ (21,870 บาท) ไอแพดที่เอามาแกะนี้มีสองเครื่อง คือ เครื่องของ AT&T และ Verizon พบว่าชิฟ wireless ของ AT&T แพงกว่า 1.50$ เพราะใช้ชิฟคนละตัวกัน ( Verrizom ใช้ Qualcomm-made wireless baseband chip ส่วน AT&T ใช้ Broadcom-made Bluteooth and Wi-Fi chips ) สาเหตุก็เพราะทั้งสองบริษัทนี้ใช้เทคโนโลยีไวเลสที่แตกต่างกัน



    ส่วนชิ้นส่วนอื่นๆก็เหมือนกันหมด ไม่ว่าจะเป็น Apple’s A5 chip ราคาที่ซัมซุงผลิตให้แอปเปิ้ลอยู่ที่ 14$ หน้าจอสัมผัสเป็นชิ้นส่วนที่แพงที่สุด แถมครั้งนี้ยังใช้กาวที่แพงขึ้นในการติดกระจกกับหน้าจออีก โดยราคาหน้าจอที่ผลิตโดย LG สนนราคาอยู่ที่ 127$ ในส่วนของหน่วยความจำไอแพดใช้ NAND flash memory จากซัมซุงซึ่งแอปเปิ้ลใช้บริการสั่งซื้อมาตั้งแต่สมัยที่ไอพอดนาโนออกใหม่ๆ แล้ว คาดว่าราคา Flash memory และ DRAM บวกกับ Micron-made MCP memory chip อยู่ราวๆ 65.70$



    ส่วนประกอบอื่นที่ยังคงใช้เหมือนไอแพดรุ่นแรก ก็มี gyroscope และ accelerometer, electronic compass, touch interface chips, touch screen driver chip และ capacitive touch controller ซึ่งแอปเปิ้ลยังคงใช้บริการซัพพลายเออร์เจ้าเดิมอยู่ ทำให้ต้นทุนส่วนนี้ยังคงเท่าเดิม

    ส่วนของกล้องหน้าและกล้องหลังที่เพิ่มเข้ามา ทาง IHS iSuppli ยังไม่รู้ว่าบริษัทใดเป็นผู้ผลิตให้แอปเปิ้ล ทำให้ยังไม่ทราบราคาที่แน่นอน แต่จากการประเมินชิ้นส่วนทั้งหมดคร่าวๆ ราคาต้นทุนไอแพดสองน่าจะอยู่ที่ราวๆ 323.35$ - 326.60$ หรือ 9,700 -9,800 บาทเอง !!!




    credit
    Last edited by jomnut; 15 Mar 2011, 12:53:04.

  • #2
    ค่ายี่ห้อ 10,000 บาท เอง

    Comment


    • #3
      ค่าความคิดครับที่เหลือ เหมือนรถต้นทุนไม่กี่แสนขายเป็นล้าน คิดมากไปทำไมครับ เราทำเองไม่ได้ถ้าอยากได้เขาขายเท่าไหร่ก็ซื้อ

      Comment


      • #4
        มันยังมีค่าใช้จ่ายที่มองไม่เห็นอีกมาก...
        ค่าความคิด...กว่าจะคิดออกมาได้...(ค่าออกแบบผลิตภัณท์...ค่าคิดค้นชิปคอนโทรเลอร์ต่างๆ)
        ค่าการตลาด...
        ค่าแรงคนงานและพนักงาน...
        ค่าใช้จ่ายในการจัดการ...
        ค่าเสียหายจากผลิตภัณท์ที่ไม่สมบูรณ์...
        ค่าขนส่ง...
        ค่าประกันภัย...
        ยี่ปั้ว...ซาปั้ว...
        ...
        กว่าจะถึงมือเรา...ไม่รู้ฟันกันไปกี่ทอดแล้วเนี่ย...กำ

        Comment


        • #5
          ยังดีกว่าพวกปั๊มแผ่นขายก็แล้วกัน

          แหม่... แ่ทบไม่มีต้นทุนเลย...

          5555555555555555555555

          Comment


          • #6
            Originally posted by sengkuku View Post
            มันยังมีค่าใช้จ่ายที่มองไม่เห็นอีกมาก...
            ค่าความคิด...กว่าจะคิดออกมาได้...(ค่าออกแบบผลิตภัณท์...ค่าคิดค้นชิปคอนโทรเลอร์ต่างๆ)
            ค่าการตลาด...
            ค่าแรงคนงานและพนักงาน...
            ค่าใช้จ่ายในการจัดการ...
            ค่าเสียหายจากผลิตภัณท์ที่ไม่สมบูรณ์...
            ค่าขนส่ง...
            ค่าประกันภัย...
            ยี่ปั้ว...ซาปั้ว...
            ...
            กว่าจะถึงมือเรา...ไม่รู้ฟันกันไปกี่ทอดแล้วเนี่ย...กำ
            +1 ไม่ใช่ว่าจะมีแต่ราคาของวัสดุแล้วมันจะออกมาเป็นชิ้นหนิครับ
            ต้องเข้าโรงงาน ค่าผลิต ค่านั้นนุ้นนี้สารพัดอีก

            Comment


            • #7
              ^ ^

              โอ้ วงจรมีติดเดียวเองอ่ะ - -*

              นิปา~
              Last edited by KOTONOHA; 15 Mar 2011, 23:30:56.

              Comment


              • #8
                Originally posted by KOTONOHA View Post
                เรียนท่าน ขจกท

                เครเว็บ niceoppai ให้เครเป็นแบบ คำเดาที่คนในวงการรู้หรือซ่อนลิ้งเว็บ ได้มั้ยครับ ผมไม่อากให้เว็บ niceoppai โดนแบนอีกรอบน่ะครับ
                โดนแบนที นี่ อดอ่านการ์ตูน แล้วใจจะขาดครับ

                หวังว่าคงเข้าใจนะครับ


                นิปา~
                ok คับ

                Comment


                • #9
                  ต้นทุนสูงกว่าที่คิดเหมือนกันนะครับ
                  เอาเข้าจริงๆ ก็ไม่ได้แพงเว่อร์ไร้สาระ

                  แต่ที่ หลายๆคน ไม่ชอบกันเพราะ
                  บางคนซื้อมาโชว์ว่ามี ทั้งๆที่ใช้ไม่คุ้มเลยมากกว่า

                  Comment


                  • #10
                    Originally posted by sengkuku View Post
                    มันยังมีค่าใช้จ่ายที่มองไม่เห็นอีกมาก...
                    ค่าความคิด...กว่าจะคิดออกมาได้...(ค่าออกแบบผลิตภัณท์...ค่าคิดค้นชิปคอนโทรเลอร์ต่างๆ)
                    ค่าการตลาด...
                    ค่าแรงคนงานและพนักงาน...
                    ค่าใช้จ่ายในการจัดการ...
                    ค่าเสียหายจากผลิตภัณท์ที่ไม่สมบูรณ์...
                    ค่าขนส่ง...
                    ค่าประกันภัย...
                    ยี่ปั้ว...ซาปั้ว...
                    ...
                    กว่าจะถึงมือเรา...ไม่รู้ฟันกันไปกี่ทอดแล้วเนี่ย...กำ
                    เข้าใจเลยคับ ที่ของแพงไม่ใช้เพราะต้นทุนอย่างเดียว

                    Comment


                    • #11
                      งั้นแหละเราคิดเองได้ก็ผลิตใช้เองจาได้ไม่ต้องซื้อ55555+

                      Comment


                      • #12
                        แล้วค่า iOS เขาหล่ะ

                        ค่า Ads เขาอีก

                        โห ผมว่าเยอะกว่านั้นอีก

                        iOS พัฒนาหลายปีนะเออ - -"

                        Comment


                        • #13
                          ถ้าต้นทุ่น 1หมื่น ผมถือว่า เค้าเอากำไรน้อยมากครับ

                          Comment


                          • #14
                            -*-

                            Comment


                            • #15
                              ที่เป็นล้านเพราะ ภาษี ครับ ( บ้านเรานะ )

                              Comment

                              Working...
                              X