Announcement

Collapse
No announcement yet.

GT300 to Pack 512 Shader Processors [จะแรงไปไหน?]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by estrellas View Post
    อ่านแล้วขัดๆ นิดเดียว ตรง SP ที่ใช้คำว่า "การนับ" จากคำว่า count ถ้าแปลว่า "จำนวน" จะถูกต้องกว่าครับ

นอกนั้นแปลดีมากครับ

เอาใจช่วย Nvidia กันต่อไป
    ชอบคุณมากนะครับ ...

คือผมก็สับสน นิดหน่อย ... ขอบคุณมากครับ ...

^__^"

Comment

Originally posted by Kraiwit View Post
      ผมว่าไม่นะครับ .. ^^

Nvidia จอมกั๊กอยู่แล้ว

สามกั๊ก ไงครับ

Nvidia - ผมว่า GT300 ใกล้จะเสร็จแล้วหล่ะครับ ... เหลือแต่เก็บไว้ขายตอน ATI เดินเกมบุก

Intel - ผมว่า 32 nm เสร็จแล้วนะครับ ขนาดอนาคตยังกล้าบอกว่าจะเล็กกว่านี้อีก แสดงว่าทำได้

Microsoft - เห็นบอกว่า Windows 8 เริ่มพัฒนาเรียบร้อยแล้วทั้งๆ ที่ Windows 7 ยังไม่ทำขาย

สามกั๊ก แท้ ๆ
      อันนี้ผมก็เห็นด้วยคับท่านคับ

Comment

มีเกมอะไรที่ต้องการการ์ดจอขนาดนั้นมั่งยังเนี่ย...

Comment

Originally posted by Kraiwit View Post

สามกั๊ก แท้ ๆ
          MS ก๊กใหญ่สุด ครอบคลุมทุกอาณาจักรพีซี แม้จะมีทางเลือกอื่นให้เล่น

Intel ก๊กใหญ่พอๆกับ MS นิยมการผูกขาด

Nvidia ก๊กรองลงมา สนับสนุนหลายๆองค์ประกอบของ MS และ software ต่างๆ
          แต่แอบคิดการกบฎกับก๊ก Intel

ทั้ง 3 กั๊กมีสิ่งนึงที่เหมือนๆกันคือ
          สเปคบ้านๆ แต่ราคารีดไถประชาชน

เผ่นแน้บบบบบบบบ

Comment

Originally posted by toma33 View Post
            ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆ ครับ
            5555+สอยเลยหมอ เจ้แกเผาแน่ 5555+

Comment

ของแรงก็ต้องแพง

Comment

แรง+แพง+กินไฟ(+ร้อน???)
                มันมาแล้วคับพี่น้อง

ปล.แล้วเมื่อไหร่ผมจะได้เปลี่ยนเครื่องซะทีเนี่ย เค้าไปกันถึงไหนแล้ว ผมยังจมอยู่กับ P4

Comment

เพิ่งไปถอย asus GTX285 Ultimate มา ฮือๆๆๆ จะออกมาอีกละหรอ

Comment

Originally posted by Apolly View Post
                    ^
                    ^
                    โปรเเกรมมันไม่รองรับห้าคำสั่งพร้่อมกันมันต้องเอามาหาร 5 ด้วย
                    800 ก็เหลือเเค่ 160 เองจัดว่าน้อย เเต่ได้เเรม ddr 5 ช่วยเฉยๆ
                    วิศวกรคอมพิวเตอร์มาเอง

Comment

^
                      อ่านเสาะหาความรู้มาจากเว็บนอกหลายที่ครับผม =_=
                      ati เค้าว่าควรจะปรับปรุง ด้าน software เพราะที hardware ที่ดีอยู่เเล้ว
                      เคยใช้ ati ก็มีเเต่รุ่น radeon x2300 บน notebook เอง

Comment

รอดูกันยาวๆ...

Comment

GT300 to Pack 512 Shader Processors [จะแรงไปไหน?]

ก็คงจะแรงให้ทันอีกค่ายสิครับ หิหิๆ
                          ว่าแต่มันจะเล่นครายซี๊ด2 very high ได้รึปล่าว อยากรู้จัง

ปล.เนียน

Comment

gt300 ไม่เพียงแต่ ใช้รูปแบบการประมวลผลแบบ คู่ขนานเท่านั้น
                            แต่รวมไปถึงการเปลี่ยนแปลง shader processor และโครงสร้างภายใน
                            ซึ่งทำให้ประสิทธิภาพมากขึ้น โดยใช้ MIMD( ตามทฤษฏี ต่างๆ นะครับ การต่อวงจร แบบคู่
                            ขนานนั้นจะทำให้ประสิทธิภาพของระบบเพิ่มขึ้น แม้ว่า จะเป็นชิพตัวเดิมแล้วก็ตาม
                            อย่างเช่น ชิฟตัวหนึ่ง มีประสิทธิภาพ 80% ระบบต่อ กับระบบๆ หนึ่ง ก็จะได้ประสิทธิภาพ 80%
                            แต่ถ้าต่อแบบขนาน ประสิทธิภาพ มากกว่า 80% แน่นอน และก็ nvdia เอง บอกว่า ship ตัวนี้
                            ออกแบบใหม่หมด นะ คาดว่าน่าจะแรงไม่หยอกทีเดียว )

ปล.แปลตามข้างบน นะครับ แล้วก้อธิบายเพิ่มนิดหน่อย ถือว่า เป็นการก้าวกระโดดของ nvidia

Comment

Originally posted by kenjix55 View Post
                              gt300 ไม่เพียงแต่ ใช้รูปแบบการประมวลผลแบบ คู่ขนานเท่านั้น
                              แต่รวมไปถึงการเปลี่ยนแปลง shader processor และโครงสร้างภายใน
                              ซึ่งทำให้ประสิทธิภาพมากขึ้น โดยใช้ MIMD( ตามทฤษฏี ต่างๆ นะครับ การต่อวงจร แบบคู่
                              ขนานนั้นจะทำให้ประสิทธิภาพของระบบเพิ่มขึ้น แม้ว่า จะเป็นชิพตัวเดิมแล้วก็ตาม
                              อย่างเช่น ชิฟตัวหนึ่ง มีประสิทธิภาพ 80% ระบบต่อ กับระบบๆ หนึ่ง ก็จะได้ประสิทธิภาพ 80%
                              แต่ถ้าต่อแบบขนาน ประสิทธิภาพ มากกว่า 80% แน่นอน และก็ nvdia เอง บอกว่า ship ตัวนี้
                              ออกแบบใหม่หมด นะ คาดว่าน่าจะแรงไม่หยอกทีเดียว )

ปล.แปลตามข้างบน นะครับ แล้วก้อธิบายเพิ่มนิดหน่อย ถือว่า เป็นการก้าวกระโดดของ nvidia
                              ขอบคุณครับ ... ^^

โดยปกติสมัยนี้จะใช้ SIMD (Single-Instruction Multiple Data)

โดยเปลี่ยนเป็น MIMD (Multi-Instruction Multiple Data) ครับ

ทำงานหลายคำส่ั่งขนานกัน พร้อมๆ กันไป

ปล. Parallel ผมนั่งคิดอยู่ตั้งนาน เพราะว่าผมเรียนเจอมันอยู่เกือบทุกวัน ...

อ่อ มันคือ คู่ขนาน นี่เอง ... ชอบคุณมากครับ คราวนี้จำขึ้นใจเลยครับ ..

Comment

บ้าคลั่งดีแท้

Comment

Working...
                                X