Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD จะเจ๊งแล้ว(จริงๆนะ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by sompolli View Post
    อาจเป็นการดีก็ได้
    ถ้ามีแค่ INTEL หรือ AMD เจ้าใดเจ้าหนึ่งเพียงเจ้าเดียว
    จริงอยู่ CPU อาจแพงขึ้นมาก และมีตัวเลือกน้อยลง/มีการพัฒนาช้าลง/มี CPU ออกมาขายน้อยรุ่นลง
    แต่นั่นอาจทำให้เราไม่ต้องขวนขวาย(บ้า/คลั่ง)อัพเกรดคอมพ์เป็นว่าเล่นก็ได้นะครับ หรือทำให้เรามีความอดทน
    ในการใช้คอมพ์เก่าๆ/เดิมๆ ให้นานมากขึ้น/คุ้มค่ามากขึ้น ก็ได้หน่า
    ส่งผลให้เสียเงินน้อยลง/มีวัสดุเป็นพิษรกโลกน้อยลง/โลกร้อนน้อยลงก็ได้
    อันนี้เป็นมุมมองกลับอีกแง่หนึ่งเท่านั้นครับ
    เรื่องพัฒนาผมว่ายังมีครับ
    แต่ราคานั้นอาจจับต้องไม่ได้เลยล่ะ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      กร๊ากกกกกกกกกกก รีบๆเจ๊ง
      ถ้าเหลือแต่ INTEL แล้วท่านจะรู้สึก

อย่าลืมนะครับว่า ถ้าตลาดมีการแข่งขันกันคนที่ได้ประโยชน์ที่สุด คือผู้บริโภค ครับ

ถ้า AMD ร่วงไป.....NITEL จะครองตลาดและการพัฒนาก็จะช้าลง ต่อไปคงไม่ได้ใช้ของแรง ๆ

Comment

สงสัยต้องซื้อตุน

Comment

The End

Comment

Originally posted by P@RN View Post
            The End

Comment

ถ้าเจ้งเราๆก็เตรียมซื้อpcเครื่อง50kได้เลยเพราะintelไม่มีคู่แข่งขายราคาเท่าไหร่เราก็ต้องยอมซื้อเด๋วอ้างน้ำมันแพงเราแย่กันหมดเพราะประเทศไทยผลิตcpuไม่ได้*-*

Comment

ถ้า nVidia จะซื้อ AMD ผมว่าเป็นไปได้ครับ
                ได้ประโยชน์หลายต่อเลยนะครับ ไหนจะสานต่อเทคโนโลยี รวมซีพียูกับจีพียู ผลิตโปรเซสเซอร์ได้ ผูกขาดตลาดการ์ดจอ ทุกอย่างล้วนเป็นประโยชน์ต่อ nVidia ทั้งสิ้นครับ

เงินหนาอย่าง nVidia ทำได้แน่นอนครับ ยิ่งพัฒนาซีพียูต่อจาก AMD แข่งกับ Intel ต่อไป ลดราคาให้ถูกเหมือนเดิม ผมว่า Intel เจอศึกหนักแน่ครับ

Comment

Originally posted by Athlon_TFS View Post
                  ถ้า nVidia จะซื้อ AMD ผมว่าเป็นไปได้ครับ
                  ได้ประโยชน์หลายต่อเลยนะครับ ไหนจะสานต่อเทคโนโลยี รวมซีพียูกับจีพียู ผลิตโปรเซสเซอร์ได้ ผูกขาดตลาดการ์ดจอ ทุกอย่างล้วนเป็นประโยชน์ต่อ nVidia ทั้งสิ้นครับ

เงินหนาอย่าง nVidia ทำได้แน่นอนครับ ยิ่งพัฒนาซีพียูต่อจาก AMD แข่งกับ Intel ต่อไป ลดราคาให้ถูกเหมือนเดิม ผมว่า Intel เจอศึกหนักแน่ครับ
                  เหมือนกับว่าปัญหามันอยู่ที่ x86 license ที่ AMD มีอยู่ครับ
                  คือมันเป็นแบบ non-transferable คือเปลี่ยนมือกันไม่ได้

คือถ้า Nvidia มาฮุบ AMD ไป License x86 มันไม่ไปด้วยครับ
                  หรือประมาณว่า Intel ซึ่งเป็นเจ้าของ x86 มีสิทธิที่จะยกเลิก license นี้ ถ้า AMD ถูกฮุบ
                  มันก็จะทำให้คนที่มาฮุบ ไม่สามารถผลิต x86 CPU ออกมาขายได้ครับ

ตอนนี้มันเลยมีข่าวว่า Nvidia สนใจจะฮุบ VIA เพราะอยากได้ x86 license จาก VIA
                  Last edited by bobo; 7 May 2008, 17:59:49.

Comment

Originally posted by Athlon_TFS View Post

ถ้า nVidia ซื้อไปไม่ถือว่าเป็นการผูกขาดนะครับ เพราะ อินเทลก็มีกราฟฟิคออนบอร์ด และก็กำลังพัฒนา discrete graphic card อยู่ larabree มั้งครับ

Comment

AMTIDIA

Comment

อย่าน้าๆๆๆๆ AMD ที่รัก ของ ช้านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อย่าทิ้ง ช้านๆๆๆๆ ไว้คนเดียวดิ

ช้านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เหงา ไม่มีใคร

T T

Comment

วันที่ amd เจ๊ง nvidia ก็น่าจะปล่อย cpu ออกมาแล้วล่ะ

Comment

ยังไงก็ได้
                            ขอIntel และ nVIDIA อย่าได้เร่งราคาขึ้นละกัน

Comment

ถ้าเจ๊งจริงๆ ก็ยังมีคนต่อคิวรอเซ้ง AMD แน่ๆ..ไม่ต้องห่วง..ยังไงก็ยังมีคนทุนหนามาซัพพอร์ทบ้างล่ะครับ..

Comment

AMD + ATI + IBM = ATM???

Comment

Working...
                                X